Help Xin tư vấn địa chỉ lớp học xuất nhập khẩu tại Hà Nội

Hoa Trần

Member
Reaction score
31
Chào chị,
Em là sinh viên năm cuối ngành Thương mại quốc tế của Đại học Thương mại, em đang băn khoăn giữa việc xin đi học việc xuất nhập khẩu hay tham gia khóa học xuất nhập khẩu thực tế. Mong chị tư vấn giúp em.
1. Nếu đi học việc, em sẽ được học việc nhân viên hiện trường tại 1 công ty Log, tuy nhiên em sợ là như vậy thì chỉ học được 1 góc, không học được 1 cách bài bản và hệ thống. Mà nhân viên hiện trường công việc đi lại vất vả, nên em cũng hơi ngại.
2. Đi học khóa học xuất nhập khẩu thực tế tại hà nội thì em đang phân vân giữa việc học khóa học nghiệp vụ ở trường Ngoại thương hay trung tâm đào tạo. Đọc chia sẻ của chị thì thấy là mọi người trong nghề đánh giá cao XNK Lê Ánh, và trung tâm này cũng sẽ kết nối tuyển dụng.
Vì vậy, em cũng có ý định đến đây tìm hiểu.
Chị đi trước rồi, chị cho em 1 lời khuyên về việc học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu như em nhé.
Em cảm ơn!
Chị đồng ý với ý kiến của em về vấn đề số 1, đó là đi học việc XNK nó chỉ cho em kinh nghiệm ở 1 góc độ nào đó, chứ không thể là toàn ngành về XNK đầu. Tuy nhiên, em cũng nên cân nhắc vì cách này sẽ giúp em tăng cường được các kỹ năng mềm, cũng như được va chạm với thực tế.
Việc số 2, cái này chị trả lời được. Vì chị đã học ở Xuất nhập khẩu Lê Ánh, cơ sở Hà Nội rồi. Còn trường ngoại thương thì chị chưa học.
Tuy nhiên, chị cũng không tìm hiểu chương trình của trường ngoại thương mà chị chọn Lê Ánh luôn, vì chị được sếp chỉ định luôn là đến đây học. Sếp chị nói là chương trình đào tạo của Lê Ánh rất thực tế, được người giỏi dạy (giảng viên của Lê Ánh, sếp chị cũng biết, sếp chị làm trong ngành Logistics được hơn 10 năm rồi). Vì thế mà chị yên tâm đến đây học, đến học rồi thì thấy chất lượng rất ok. Đúng như những gì sếp chị và mọi người nhận xét, giảng viên rất giỏi và nhiệt tình, trung tâm đưa ra những chính sách rất bảo vệ quyền lợi của học viên (như được hoàn lại học phí nếu không hài lòng, được hướng dẫn đến khi thành thạo).
Nên để khuyên thì em nên đến Xuất nhập khẩu Lê Ánh để học khóa xuất nhập khẩu thực tế dành cho người mới bắt đầu như em.
Mà chị cũng có thể giúp em chút về tài liệu nghiên cứu xuất nhập khẩu, em có thể để lại địa chỉ email để chị gửi cho nhé. Nội dung của XNK rộng lắm, người chưa biết gì tự học sợ hơi khó.

Ngọc Ftu

Reaction score
11
Nói chung, mình thấy những người vào chê bai Xuất nhập khẩu Lê Ánh thật lộ liễu. Nhưng thấy cũng tầm thường vì các trung tâm giờ thiếu gì trò bẩn để chơi xấu nhau. Lê Ánh là 1 trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu uy tín nên bị đối thủ vào ghen ăn ghét ở là chuyện bình thường.
Còn các bạn nếu có nhu cầu học xuất nhập khẩu thực tế thì nên nghe mọi người nói 1 phần thôi, tốt xấu như thế nào thì vào tận website mà tìm hiểu, hoặc đến tận trung tâm để học thử, nghe phản hồi của những người đã và đang học thực ở đây. Mình tin là sẽ biết được tốt hay xấu luôn.
Còn cá nhân mình, mình chia sẻ bằng cảm nhận thực sự, cũng chẳng thể làm được 1 việc là nói sai sự thật.
Vâng, em đến học thử 1 buổi rồi chị ah. Nói chung là chất lượng ạ. giáo viên ở đây đúng là đều đang làm việc tại các doanh nghiệp lớn, nhiều kinh nghiệm và đều đang giữ những vị trí quan trọng như giám đốc hay trưởng phòng. Tuy nhiên em ấn tượng hơn là các anh ấy rất nhiệt tình.
Em thấy xuất nhập khẩu Lê Ánh có những người giảng viên như vậy thì chắc chắn sẽ được đón nhận và học viên đánh giá cao. Các trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu khác, họ thường thì chỉ coi trọng việc tuyển sinh, còn việc giảng dạy thì lung tung nên mới bị học viên lên án.

Ngọc Ftu

Reaction score
11
Hic, em thấy đứa bạn em nói, Làm xuất nhập khẩu thì phải đi giao dịch, giao tiếp với người nước ngoài qua mail, qua điện thoại. Mình không biết tí gì về tiếng Anh thì làm sao mà làm đc nhỉ? E đang băn khoăn ở chỗ đó thôi ,
Học tiếng anh chuyên ngành xuất nhập khẩu thì học ở đâu thế c
Tự học để có nền trước bạn ơi, sau đó học thêm về thuật ngữ XNK.

Văn Tuấn

Reaction score
5
Chị đồng ý với ý kiến của em về vấn đề số 1, đó là đi học việc XNK nó chỉ cho em kinh nghiệm ở 1 góc độ nào đó, chứ không thể là toàn ngành về XNK đầu. Tuy nhiên, em cũng nên cân nhắc vì cách này sẽ giúp em tăng cường được các kỹ năng mềm, cũng như được va chạm với thực tế.
Việc số 2, cái này chị trả lời được. Vì chị đã học ở Xuất nhập khẩu Lê Ánh, cơ sở Hà Nội rồi. Còn trường ngoại thương thì chị chưa học.
Tuy nhiên, chị cũng không tìm hiểu chương trình của trường ngoại thương mà chị chọn Lê Ánh luôn, vì chị được sếp chỉ định luôn là đến đây học. Sếp chị nói là chương trình đào tạo của Lê Ánh rất thực tế, được người giỏi dạy (giảng viên của Lê Ánh, sếp chị cũng biết, sếp chị làm trong ngành Logistics được hơn 10 năm rồi). Vì thế mà chị yên tâm đến đây học, đến học rồi thì thấy chất lượng rất ok. Đúng như những gì sếp chị và mọi người nhận xét, giảng viên rất giỏi và nhiệt tình, trung tâm đưa ra những chính sách rất bảo vệ quyền lợi của học viên (như được hoàn lại học phí nếu không hài lòng, được hướng dẫn đến khi thành thạo).
Nên để khuyên thì em nên đến Xuất nhập khẩu Lê Ánh để học khóa xuất nhập khẩu thực tế dành cho người mới bắt đầu như em.
Mà chị cũng có thể giúp em chút về tài liệu nghiên cứu xuất nhập khẩu, em có thể để lại địa chỉ email để chị gửi cho nhé. Nội dung của XNK rộng lắm, người chưa biết gì tự học sợ hơi khó.
Vâng, em vào website của trung tâm xuất nhập khẩu Lê Ánh tìm hiểu khóa học xuất nhập khẩu thực tế thì thấy khá ấn tượng về giảng viên tại đây, thấy nói họ là giảng viên độc quyền, có nhiều kinh nghiệm thực tế, hiện đang là giám đốc các công ty XNK và Logistics lớn, bên Lê Ánh có chính sách hỗ trợ việc làm cho học viên nên em bị ấn tượng.

Văn Tuấn

Reaction score
5
Vâng, em đến học thử 1 buổi rồi chị ah. Nói chung là chất lượng ạ. giáo viên ở đây đúng là đều đang làm việc tại các doanh nghiệp lớn, nhiều kinh nghiệm và đều đang giữ những vị trí quan trọng như giám đốc hay trưởng phòng. Tuy nhiên em ấn tượng hơn là các anh ấy rất nhiệt tình.
Em thấy xuất nhập khẩu Lê Ánh có những người giảng viên như vậy thì chắc chắn sẽ được đón nhận và học viên đánh giá cao. Các trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu khác, họ thường thì chỉ coi trọng việc tuyển sinh, còn việc giảng dạy thì lung tung nên mới bị học viên lên án.
Mình cũng định đăng ký học tại Xuất nhập khẩu Lê Ánh, nên sẽ xin đăng ký học thử 1 buổi bạn ah. Có gì sẽ review kỹ hơn cho mọi người.

Mai_Yuki

Reaction score
17
tháng 4 này e cũng mới đki 2 trung tâm ở HN, e sẽ học thử mỗi bên 1 buổi xem thế nào :D rồi quyết định theo bên nào.

Thiên Lương

Reaction score
6
tháng 4 này e cũng mới đki 2 trung tâm ở HN, e sẽ học thử mỗi bên 1 buổi xem thế nào :D rồi quyết định theo bên nào.
Bạn đăng kí học xuất nhập khẩu thực tế à bạn? Bạn đăng kí ở 2 trung tâm nào đấy ạ? Và bạn đã đi học ở đâu chưa? Cho mình xin ít kinh nghiệm mới.
Nhiều nơi đào tạo xuất nhập khẩu quá, Không biết chọn địa chỉ đào tạo xuất nhập khẩu uy tín nhất ở đâu

Thiên Lương

Reaction score
6
Mình cũng định đăng ký học tại Xuất nhập khẩu Lê Ánh, nên sẽ xin đăng ký học thử 1 buổi bạn ah. Có gì sẽ review kỹ hơn cho mọi người.
Bạn đã đi học chưa? Đi học ở đó có giống như những gì họ công khai trên website không bạn? Mình xem web thì thấy chuyên nghiệp,
Xem CV giảng viên thấy nhiều anh chị "hàng khủng" . Mà không biết hôm đấy bạn đi học thế nào

Thiên Lương

Reaction score
6
Tự học để có nền trước bạn ơi, sau đó học thêm về thuật ngữ XNK.
Mình tự học thì lâu lắm. Vì tinh thần ham học của tớ hay bị tụt dốc không phanh. Cứ được một hai hôm rồi đâu lại vào đấy. Chẳng tập chung đưc luôn ấy ạ. Có cách gì khắc phục kg?
Nếu mình tự học tiếng anh xuất nhập khẩu thì mình nên tham khảo loại sách gì?

Mai_Yuki

Reaction score
17
Bạn đăng kí học xuất nhập khẩu thực tế à bạn? Bạn đăng kí ở 2 trung tâm nào đấy ạ? Và bạn đã đi học ở đâu chưa? Cho mình xin ít kinh nghiệm mới.
Nhiều nơi đào tạo xuất nhập khẩu quá, Không biết chọn địa chỉ đào tạo xuất nhập khẩu uy tín nhất ở đâu
e đki ở Le Anh và exim train nè. Ban đầu đki Exim vì cũng có cô bạn học ở đó cách đây 2 năm r, cũng khen lắm. Vào đây thì e biết thêm Le Anh tìm hiểu qua website cũng khá ấn tượng. Nên quyết định học thử cả 2 bên xem thế nào ạ

Thiên Lương

Reaction score
6
e đki ở Le Anh và exim train nè. Ban đầu đki Exim vì cũng có cô bạn học ở đó cách đây 2 năm r, cũng khen lắm. Vào đây thì e biết thêm Le Anh tìm hiểu qua website cũng khá ấn tượng. Nên quyết định học thử cả 2 bên xem thế nào ạ
Thế bạn cứ qua học thử cả 2 chỗ đi xem thế nào? Có gì bảo mình với. Mình cũng đang muốn đi học mà chưa có thời gian nào để đi học thử. Mới chỉ tìm hiểu trên diễn đàn thì mình thấy thích thầy Khiêm ở Lê Ánh hơn cả. Vì thấy thầy nhiệt tình. Mình tham gia nhóm Gia đình xuất nhập khẩu-logistics thấy thầy hay trả lời câu hỏi các bạn trong diễn đàn.
Bạn đi học đi, xong có gì bảo mình, mình hóng với nhé

Min

Reaction score
7
Mình cũng thích học xuất nhập khẩu, nhưng tiếng anh mình kém quá ạ :(
Nhiều bạn sinh viên cứ lo lắng sợ tiếng anh không tốt, không có kinh nghiệm - Điển hình là Ielts phù hợp với môi trường học thuật quốc tế, chưa chắc đã phù hợp cho công việc của e sau này., nhưng mình có 1 gợi ý khác là bạn nên xin thực tập, sales part time, học việc, làm chứng từ,... tại 1 công ty vừa và nhỏ, bạn sẽ biết mình phù hợp cv nào, cần gì và phải đi học gì. Mình thấy giờ các em sinh viên khá năng động, đi thực tập, học việc từ khi còn là sinh viên vì vậy các bạn sinh viên 95, 96 có 1 , 2 năm kinh nghiệm là chuyện bình thường.

Ms Andy

Reaction score
3
Hic, em thấy đứa bạn em nói, Làm xuất nhập khẩu thì phải đi giao dịch, giao tiếp với người nước ngoài qua mail, qua điện thoại. Mình không biết tí gì về tiếng Anh thì làm sao mà làm đc nhỉ? E đang băn khoăn ở chỗ đó thôi ,
Học tiếng anh chuyên ngành xuất nhập khẩu thì học ở đâu thế c
Mình cũng đang lơ mơ lắm đây, Tiếng Anh cũng chưa tự tin lắm. Bạn đã tìm được chỗ nào để học tiếng anh chuyên ngành xuất nhập khẩu chưa? Không biết ở trung tâm dạy xuất nhập khẩu thực tế, ng ta có dạy tiếng anh luôn không nhi?mà nghe nói là tiếng Anh dùng cho xuất nhập khẩu không phải là tiếng Anh giao tiếp bình thường mình đang dùng đâu

Mai_Yuki

Reaction score
17
Mình cũng đang lơ mơ lắm đây, Tiếng Anh cũng chưa tự tin lắm. Bạn đã tìm được chỗ nào để học tiếng anh chuyên ngành xuất nhập khẩu chưa? Không biết ở trung tâm dạy xuất nhập khẩu thực tế, ng ta có dạy tiếng anh luôn không nhi?mà nghe nói là tiếng Anh dùng cho xuất nhập khẩu không phải là tiếng Anh giao tiếp bình thường mình đang dùng đâu
Họ dùng nhiều từ chuyên ngành với câu văn mình thấy trang trọng. Khác với mình nc giao tiếp bt. Mình mới đi làm cũng toàn mở mail cũ của công ty ra xem cách mọi người viết và trao đổi thông tin dùng những câu văn như thế nào.

MinhAnh28

Reaction score
0
Họ dùng nhiều từ chuyên ngành với câu văn mình thấy trang trọng. Khác với mình nc giao tiếp bt. Mình mới đi làm cũng toàn mở mail cũ của công ty ra xem cách mọi người viết và trao đổi thông tin dùng những câu văn như thế nào.
Bạn đã đi làm rồi à? Mấy bữa trước còn thấy tìm chỗ học xuất nhập khẩu thực tế mà đã xin được việc rồi à bạn?
Bạn đi phỏng vấn ng ta có hỏi nhiều không? Mà hỏi bằng tiếng Anh hay tiếng Việt vậy ?
Mình thì chưa biết gì mấy , sợ đi phỏng vấn nhiều lại mất thời gian . híc

Mai_Yuki

Reaction score
17
Bạn đã đi làm rồi à? Mấy bữa trước còn thấy tìm chỗ học xuất nhập khẩu thực tế mà đã xin được việc rồi à bạn?
Bạn đi phỏng vấn ng ta có hỏi nhiều không? Mà hỏi bằng tiếng Anh hay tiếng Việt vậy ?
Mình thì chưa biết gì mấy , sợ đi phỏng vấn nhiều lại mất thời gian . híc
ừa, t mới apply vào công ty ở gần nhà, Họ sắp mở nhà máy nên phân t làm xnk mặc dù lúc vào t xin vào vị trí khác. Lúc đi pv thì nc bằng tiếng anh, t.a của t cũng bt thôi. Giờ đang học việc mấy chị ở chi nhánh khác nhưng cũng lo lắm về kia 1 mình làm mà chưa có kn gì =))) K biết bắt đầu từ đâu

MinhAnh28

Reaction score
0
ừa, t mới apply vào công ty ở gần nhà, Họ sắp mở nhà máy nên phân t làm xnk mặc dù lúc vào t xin vào vị trí khác. Lúc đi pv thì nc bằng tiếng anh, t.a của t cũng bt thôi. Giờ đang học việc mấy chị ở chi nhánh khác nhưng cũng lo lắm về kia 1 mình làm mà chưa có kn gì =))) K biết bắt đầu từ đâu
Thế thì đi làm chẳng cần đi học đâu nhỉ? Học ở chỗ làm là tiện nhất rồi, Vừa không mất tiền học, vừa học được sát thực tế.thế bạn đi học việc như thế có được các chị kia chỉ dạy nhiều không? Mình thấy bảo đi học việc như thế sẽ bị giống kiểu ma cũ bắt nạt ma mới. Không được dạy gì nhiều ý.Không biết có phải không?

MinhAnh28

Reaction score
0
Giờ tớ mà xin được việc luôn như ấy thì tốt nhỉ? ở nhà hết ăn xong rồi ngủ chán quá. :( Mà hôm trước bạn bảo đi học thử khóa học xuất nhập khẩu thực tế thì bạn đã đi học chưa ? Mình cũng đang phân vân 1 vài địa chỉ học xuất nhập khẩu thực tế mà chưa chốt được đâu cả . Vào diễn đàn thì lại thấy bên này nói bên kia. haizz

Ms Andy

Reaction score
3
Tiếng anh thì mình giao tiếp còn thấy khó khăn đấy chứ. Giờ lại còn phỏng vấn bằng tiếng Anh nghe cũng khoai quá nhỉ. híc . bạn làm ở đó là nhân viện chứng từ à bạn: Chỗ bạn còn tuyển không? Mà đi phỏng vấn thì bạn nói là mình có kinh nghiệm rồi à
Hày là nói thật là mình chưa có kinh nghiệm vậy bạn

Mai_Yuki

Reaction score
17
Thế thì đi làm chẳng cần đi học đâu nhỉ? Học ở chỗ làm là tiện nhất rồi, Vừa không mất tiền học, vừa học được sát thực tế.thế bạn đi học việc như thế có được các chị kia chỉ dạy nhiều không? Mình thấy bảo đi học việc như thế sẽ bị giống kiểu ma cũ bắt nạt ma mới. Không được dạy gì nhiều ý.Không biết có phải không?
ừ t vào chi nhánh trong hcm học nhưng mà ở đây các chị bận quá k chỉ được nhiều, ra ngoài bắc làm chỉ có mình t làm thôi nên t cũng lo vì chi nhánh ngoài đó làm về mặt hàng khác trong này

Tìm thành viên