Help Xin tư vấn địa chỉ lớp học xuất nhập khẩu tại Hà Nội

Mai_Yuki

Reaction score
17
Giờ tớ mà xin được việc luôn như ấy thì tốt nhỉ? ở nhà hết ăn xong rồi ngủ chán quá. :( Mà hôm trước bạn bảo đi học thử khóa học xuất nhập khẩu thực tế thì bạn đã đi học chưa ? Mình cũng đang phân vân 1 vài địa chỉ học xuất nhập khẩu thực tế mà chưa chốt được đâu cả . Vào diễn đàn thì lại thấy bên này nói bên kia. haizz
t chưa đi. Nhưng mà tháng 4 này thì t làm 1 mình luôn, vì chi nhánh mới sếp mới tuyển có 1 người làm. Chả có ai để hỏi ý

Mai_Yuki

Reaction score
17
Tiếng anh thì mình giao tiếp còn thấy khó khăn đấy chứ. Giờ lại còn phỏng vấn bằng tiếng Anh nghe cũng khoai quá nhỉ. híc . bạn làm ở đó là nhân viện chứng từ à bạn: Chỗ bạn còn tuyển không? Mà đi phỏng vấn thì bạn nói là mình có kinh nghiệm rồi à
Hày là nói thật là mình chưa có kinh nghiệm vậy bạn
Phỏng vấn người ta hỏi các câu đơn giản thôi c. T k có kinh nghiệm, họ nhận rồi họ mới phân cho t học về xnk, Làm từ A tới Z luôn ý. Chưa làm bao giờ luôn nên k biết thế nào. Có 1 mình à. T thấy mấy công ty Hàn họ hay tuyển mấy người k có kn ý. Hôm t đi pv nhiều người nói tiếng anh tốt mà có nhiều kn rồi mà chả hiểu sao k được chọn. Có thể họ yc mức lương quá cao.

Reaction score
1
Em xin chào mọi người ạ.Em đang làm một nghiên cứu về một kỹ năng ngoại ngữ về ngành Xuất nhập khẩu. Trong bài nghiên cứu của e có 1 phần về những khó khăn về kỹ năng nghe Tiếng Anh trong nghiệp vụ xuất nhập khẩu. Ở đây có các anh chị có kinh nghiệm đi làm rồi thì có thể chia sẻ cho em về các khó khăn của anh chị được không ạ?
Mong mọi người giúp đỡ để em hoàn thành bài nghiên cứu được tốt đẹp ạ. Em cảm ơn

Ms Andy

Reaction score
3
Phỏng vấn người ta hỏi các câu đơn giản thôi c. T k có kinh nghiệm, họ nhận rồi họ mới phân cho t học về xnk, Làm từ A tới Z luôn ý. Chưa làm bao giờ luôn nên k biết thế nào. Có 1 mình à. T thấy mấy công ty Hàn họ hay tuyển mấy người k có kn ý. Hôm t đi pv nhiều người nói tiếng anh tốt mà có nhiều kn rồi mà chả hiểu sao k được chọn. Có thể họ yc mức lương quá cao.
Bạn sướng nhỉ? Đúng là đi xin việc còn phụ thuộc vào may mắn nữa. Chứ mình thấy nhiều người long đong , lận đận mãi.
Làm cho công ty Hàn, Lương chắc cũng ổn định. Trước chị mình cũng làm cho 1 công ty như thế. Bạn tìm việc ở trang nào thế? Mình vào 24h , ít thấy công ty nước ngoài lắm.

Ms Andy

Reaction score
3
Em xin chào mọi người ạ.Em đang làm một nghiên cứu về một kỹ năng ngoại ngữ về ngành Xuất nhập khẩu. Trong bài nghiên cứu của e có 1 phần về những khó khăn về kỹ năng nghe Tiếng Anh trong nghiệp vụ xuất nhập khẩu. Ở đây có các anh chị có kinh nghiệm đi làm rồi thì có thể chia sẻ cho em về các khó khăn của anh chị được không ạ?
Mong mọi người giúp đỡ để em hoàn thành bài nghiên cứu được tốt đẹp ạ. Em cảm ơn
híc, Mình kém nhất phần nghe trong tiếng Anh. Đọc hiểu thì mình còn tàm tạm. Chưa đi làm xuất nhập khẩu bao giờ. Nhưng mình thấy bào, Nếu là sale hay làm nhân viên chứng từ thì phải nghe được, giao tiếp được.
Mà sợ phải đi phỏng vấn bằng tiếng Anh thì chả hiểu cái gì luôn. Híc .
bạn có cách nào học tốt Tiếng Anh thì mách mình với

Reaction score
1
híc, Mình kém nhất phần nghe trong tiếng Anh. Đọc hiểu thì mình còn tàm tạm. Chưa đi làm xuất nhập khẩu bao giờ. Nhưng mình thấy bào, Nếu là sale hay làm nhân viên chứng từ thì phải nghe được, giao tiếp được.
Mà sợ phải đi phỏng vấn bằng tiếng Anh thì chả hiểu cái gì luôn. Híc .
bạn có cách nào học tốt Tiếng Anh thì mách mình với
Mình thấy nhiều người giống như bạn, Không mình bạn sợ giao tiếp tiếng Anh đâu, Vì trước mình học ở trường, Đa số các bạn đều học ngữ pháp trước. Mình nhận đuược lời khuyên từ a cùng trường, bạn tham khảo xem sao nhé
" Bạn nên bắt đầu với những cái đơn giản. Thậm chí đối với tiếng Việt, có nhiều khái niệm chúng ta vẫn chưa biết. Tuy nhiên, điều quan trọng là bạn phải học từ vựng đúng cách. Đa số người Việt chúng ta học từ vựng chỉ để đọc hiểu văn bản. Thường thì rất ít bạn có thể nghe nói tốt vì lỗi phát âm của mình. Bạn nên bắt đầu học từ vựng với cách phát âm đúng. Điều này sẽ giúp bạn nghe tốt và do đó sẽ có động lực nhiều hơn"

Mai_Yuki

Reaction score
17
Bạn sướng nhỉ? Đúng là đi xin việc còn phụ thuộc vào may mắn nữa. Chứ mình thấy nhiều người long đong , lận đận mãi.
Làm cho công ty Hàn, Lương chắc cũng ổn định. Trước chị mình cũng làm cho 1 công ty như thế. Bạn tìm việc ở trang nào thế? Mình vào 24h , ít thấy công ty nước ngoài lắm.
Trước giờ mình đi phỏng vấn thì mình có thế nào cứ thẳng thắn trao đổi vậy thôi để nhà tuyển dụng họ biết m có phù hợp k đỡ mất thời gian của 2 bên, biết đâu chưa có kn nhưng mình có điểm mạnh khác mà họ vẫn muốn nhận và đào tạo. K chém gió, tinh thần cầu tiến là được. Mình hay xem trên các group ở FB. c muốn tìm việc kcn nào thì c search nhóm tỉnh thành, khu vực đó ra. Các nhà tuyển dụng họ hay đăng trên đó đầu tiên.

Ms Andy

Reaction score
3
Trước giờ mình đi phỏng vấn thì mình có thế nào cứ thẳng thắn trao đổi vậy thôi để nhà tuyển dụng họ biết m có phù hợp k đỡ mất thời gian của 2 bên, biết đâu chưa có kn nhưng mình có điểm mạnh khác mà họ vẫn muốn nhận và đào tạo. K chém gió, tinh thần cầu tiến là được. Mình hay xem trên các group ở FB. c muốn tìm việc kcn nào thì c search nhóm tỉnh thành, khu vực đó ra. Các nhà tuyển dụng họ hay đăng trên đó đầu tiên.
Mình cảm ơn b nhé. Mình đã có động lực hơn nhiều rồi , Mình sẽ thử đi gửi CV phỏng vấn xem sao. Bạn có mẫu CV thì cho mình xin luôn nhé,
Chắc mình đi phỏng vấn xin việc trước. Nếu may mắn, tìm được công ty như bạn mình sẽ đi làm luôn, vừa học hỏi được thực tế, Vừa kiếm xiền.
Ng ta có hỏi điểm mạnh, điểm yếu gì không bạn?

Ms Andy

Reaction score
3
học ở trung tâm chỉ là cái cơ bản trên lý thuyết thôi, vào cty họ mới dạy mình làm việc
Nhưng nhiều công ty cũng không nhận ng không có kinh nghiệm ý bạn ạ. Chứ ai chẳng biết vậy. Mình tưởng ng ta nói trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu thực tế thì phải dạy thực tế chứ nhỉ? Sao lại chỉ lý thuyết thôi

Leeminho

Reaction score
14
Nhưng nhiều công ty cũng không nhận ng không có kinh nghiệm ý bạn ạ. Chứ ai chẳng biết vậy. Mình tưởng ng ta nói trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu thực tế thì phải dạy thực tế chứ nhỉ? Sao lại chỉ lý thuyết thôi
Mình tìm hiểu và thấy đa số các bạn bây giờ ra trường đều đi học thêm ngoài thực tế trước khi đi xin việc. Có những bạn sinh viên ngoại thương năm thứ 3 đã đi học các khóa dạy thực tế về xuất nhập khẩu thực tế rồi cơ.
Thấy cũng phản hồi tốt mà nhỉ? Bạn đã ra trường chưa? Hay vẫn đang làm sinh viên

Leeminho

Reaction score
14
Mình nghĩ là tiếng Anh thì là ngôn ngữ chung rồi. Và như vậy thì có rất nhiều các quốc gia sử dụng tiếng Anh,
Tuy nhiên, mỗi nước sẽ có một kiểu nói khác nhau. Như Hàn nói tiếng Anh, ng Ấn độ nói tiếng Anh hoặc ng bản xứ nói tiếng Anh. Mỗi nước sẽ có cách phát âm riêng, kiểu vậy đó bạn

Sún 9898

Reaction score
2
E đang học đại học chuyên ngành Tiếng anh thương mại, chả là e vừa thi xong và cũng đã biết điểm rồi, mà khổ nỗi thay e bị thi lại, mà số tín chỉ e thi lại đã vựơt quá giới hạn, tức là e ra trường sẽ ko có cơ hội được bằng khá nữa ạ, e hoang mang quá ko biết làm như thế nào.
( a./c nào ghé qua cho e hỏi là ra trg cty có đặt cao về vấn đề bằng cấp của mình ko ạ, e ko biết sẽ ntn nữa…Nếu em học thêm ở trung tâm dạy xuất nhập khẩu thực tế mà có chứng chỉ thực tế đạt loại giỏi thì có tốt hơn không ạ?

Leeminho

Reaction score
14
E đang học đại học chuyên ngành Tiếng anh thương mại, chả là e vừa thi xong và cũng đã biết điểm rồi, mà khổ nỗi thay e bị thi lại, mà số tín chỉ e thi lại đã vựơt quá giới hạn, tức là e ra trường sẽ ko có cơ hội được bằng khá nữa ạ, e hoang mang quá ko biết làm như thế nào.
( a./c nào ghé qua cho e hỏi là ra trg cty có đặt cao về vấn đề bằng cấp của mình ko ạ, e ko biết sẽ ntn nữa…Nếu em học thêm ở trung tâm dạy xuất nhập khẩu thực tế mà có chứng chỉ thực tế đạt loại giỏi thì có tốt hơn không ạ?
Bạn học Thương Mại ak? Mình cũng chuẩn bị ra trường. Nhưng mình thấy giờ nhiều công ty không quan trọng bằng cấp đâu. Bạn đừng lo lắng quá.
Giờ bạn cứ học để tích lũy kiến thức thôi. Còn không phải học vì mục tiêu bằng này kia nữa. Ra trường có kiến thức rồi thì k sợ đâu bạn ạ

Cần Cù

Reaction score
8
Mình nghĩ là tiếng Anh thì là ngôn ngữ chung rồi. Và như vậy thì có rất nhiều các quốc gia sử dụng tiếng Anh,
Tuy nhiên, mỗi nước sẽ có một kiểu nói khác nhau. Như Hàn nói tiếng Anh, ng Ấn độ nói tiếng Anh hoặc ng bản xứ nói tiếng Anh. Mỗi nước sẽ có cách phát âm riêng, kiểu vậy đó bạn
Mình cũng có cùng suy nghĩ với bạn này, Việc làm xuất nhập khâur thì mình cũng đã tiếp xúc với rất nhiều những người ở những vùng miền khác nhau, các nước khau nhau. Mình thấy ở một nước mình thì có nhiều vùng miền, mà mỗi vùng miền đã có 1 giọng đặc trưng riêng rồi.
Tiếng mẹ đẻ mình còn đã khó nghe thì chớ. Nói gif đến tiếng nước ngoài

Mai_Yuki

Reaction score
17
Từ hồi mình đi làm tới giờ, chưa thấy công ty nào hỏi mình được bằng loại gì khi phỏng vấn cả. Quan trọng là thái độ của bạn khi làm việc và năng lực thưc tế thôi bạn ạ.

Mai_Yuki

Reaction score
17
Mình cảm ơn b nhé. Mình đã có động lực hơn nhiều rồi , Mình sẽ thử đi gửi CV phỏng vấn xem sao. Bạn có mẫu CV thì cho mình xin luôn nhé,
Chắc mình đi phỏng vấn xin việc trước. Nếu may mắn, tìm được công ty như bạn mình sẽ đi làm luôn, vừa học hỏi được thực tế, Vừa kiếm xiền.
Ng ta có hỏi điểm mạnh, điểm yếu gì không bạn?
Bạn để lại mail mình fw cho xem mail mình apply, Cv này mình cũng tự làm tự viết thôi chứ k theo mô tuýp nào trên mạng cả. Ở trên mạng cũng có nhiều link tham khảo mà.

Cần Cù

Reaction score
8
Bạn để lại mail mình fw cho xem mail mình apply, Cv này mình cũng tự làm tự viết thôi chứ k theo mô tuýp nào trên mạng cả. Ở trên mạng cũng có nhiều link tham khảo mà.
Cũng thấy không nhiều lắm. Tiện đây, bạn cho mình xin luôn nhé, hihi
Mình hay thấy trên fb có mấy trang định hướng việc làm mà mấy mẫu CV cũng không thấy hay lắm. Còn có nhiều bảo để lại dấu chấm, để lại mail để được gửi 50 mẫu CV mà mình chấm mút mấy cái topic kiểu như thế rôi, Check mail vẫn chẳng có gì :( .Thấy đứa bạn bảo, fb nó câu like với câu fame thôi.
Bạn gửi cho mình với [email protected] . cảm ơn b

Cần Cù

Reaction score
8
Từ hồi mình đi làm tới giờ, chưa thấy công ty nào hỏi mình được bằng loại gì khi phỏng vấn cả. Quan trọng là thái độ của bạn khi làm việc và năng lực thưc tế thôi bạn ạ.
Người ta không hỏi bằng loaji gì. Vì người ta nhìn thấy ở bảng điểm của bạn rồi mà.
Mình thấy, Giờ vẫn nhiều công ty quan trọng bằng cấp lắm. Nếu như cùng 1 công việc. Có 2 ứng viên với trình độ tương đương nhau. Thì nhà tuyển dụng vẫn sẽ lựa chọn người có bằng cấp cao hơn mà
Vì bằng đó cũng chứng minh được quá trình học 4-5 năm ở trường đại học. bạn đã cố gắng như thế nào

Ms Andy

Reaction score
3
Mình muốn tham khảo CV của những bạn mà chưa có kinh nghiệm giống như mình ý, Ở trên mạng mình cứ thấy nó kiểu sao sao bạn ạ. Bạn cho mình xin nhé, [email protected]
Mình cảm ơn bạn

Tìm thành viên