Help Thông tin kho hàng Nội Bài

LinhNguyen

Reaction score
7
Chào anh chị,
Vài hôm nữa bên em có 1 lô hàng từ Đài Loan về Hà Nội với giá DDU. Em chưa nhập bao giờ nên em ko biết hàng này về kho nào. Em xem tờ khai cũ trên hệ thông thì có 2 lần nhập mà lại về 2 kho khác nhau, 1 lần ALSC, 1 lần là chuyển phát nhanh. anh chị cho em hỏi kinh nghiệm hoặc cũng như cách để nhận định được hàng của mình sẽ về kho nào ko ạ? Có ví dụ cụ thể càng tốt ạ. Vì mọi lần hàng em toàn về kho NTCS làm đã quen rồi. Em thấy mọi người cứ bảo chờ thấy kho nào thông báo có hàng về thì đi làm thủ tục tại đó nhưng em muốn chủ động để còn chuẩn bị trước ạ.
Em hỏi thêm là Giá DDU là hình thức giống giá DAP hay CIP ạ?
cảm ơn a/c

Trịnh Tú

Member
Reaction score
8
Chào bạn ,
Hiện giờ các kho trên Nội bài phân chia theo số hiệu máy bay chở hàng..Bạn xem trên vận đơn ký hiệu máy bay rồi đến quầy thủ tục lấy PXK của bất kỳ kho nào hỏi..Họ sẽ nói cho ban biết hàng về kho nào dựa trên ký hiệu máy bay chở hàng đó.
Còn vấn đề thứ 2 thì thay mình giá DDU sẽ ná ná như giá DAP hơn

panda

Reaction score
5
Hi bạn,
Mình thấy bạn Tú trả lời đúng rồi đấy.
Ví dụ: ký hiệu máy bay chở hàng là CZ,SQ, VN, QR, MI...thì kho khai thác hàng sẽ là NCTS
Ký hiệu CX, KA, EK... là ALS
Hay ký hiệu RU, CV, HX, RH, NH... sẽ là ACSV
Bên mình nhập không nhiều lắm nên ví dụ bạn vậy thôi.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Mình ở trong Nam nên ở Nội Bài mình không rành. Nhưng về Giá DDU là hình thức giống giá DAP hay CIP?
Thì DDU nó giống DAP hơn cả về chi phí vận chuyển cũng như trách nhiệm rủi ro về hàng hóa (tới tận nước nhập khẩu).
CIP tuy vận chuyển như DDU nhưng rủi ro chuyển sớm hơn từ người nhận hàng đầu tiên bên nước xuất khẩu rồi.

LinhNguyen

Reaction score
7
em cảm ơn moi người nha. cái bảng anh Marco đưa ra khá là hữu ích đó ạ :)

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
View attachment 1289
Thêm một cái nữa cho bạn tham khảo này !
Còn về vấn đề DDU và DAP: Bạn chỉ cần xem lại các term của Incoterms 2000 và 2010 là hiểu rõ và sâu.
Hy vọng thông tin này hữu ích cho bạn.
Cảm ơn chia sẻ của bạn @congabeo . Lâu quá mới gặp lại bạn ^^

congabeo

Member
Reaction score
44
Hi bạn Chaien !
Cám ơn bạn đã hỏi thăm.
Đợt này mình hơi bận chút nhưng vẫn luôn dõi theo anh em. Rất hy vọng website này tiếp tục hỗ trợ được nhiều anh chị em khác trong lĩnh vực XNK này.
Chúc thành công.

LinhNguyen

Reaction score
7
Hi bạn Chaien !
Cám ơn bạn đã hỏi thăm.
Đợt này mình hơi bận chút nhưng vẫn luôn dõi theo anh em. Rất hy vọng website này tiếp tục hỗ trợ được nhiều anh chị em khác trong lĩnh vực XNK này.
Chúc thành công.
cảm ơn anh nhiều ạ. :)

Tìm thành viên