Help Sửa tờ khai khi tờ khai đã thông quan do sai số lượng

LÊ NGỌC

Reaction score
0
Em chào các anh chị!
Cty em có một lô hàng đã thông quan và mang hàng về em mới phát hiện đối tác nhầm lẫn quy cách lọ và viên (1 lọ 5 viên) số lương khai trên tờ khai là 2000 viên nhưng lại về 2000 lọ nên số lượng chênh lệch rất lớn, giờ em chuẩn bị công văn và mẫu số 3 nhưng không biết còn cách nào có thể cứu được không. Xin anh chị và các bạn giúp em do em mới làm nên gặp phải trường hợp thế này em rất sợ ạ. Em cám ơn nhiều ạ!

Trọng Tấn

Reaction score
0
Em chào anh, em muốn hỏi anh 1 việc như sau:
Ngày 25/09/2019 vừa qua, tức là 15 ngày sau thông quan. Em có khai 1 tờ khai nhập khẩu NPL từ TQ về. Tờ khai vào luồng vàng và sau đó đã được thông quan. Nhưng qua kiểm tra lại em phát hiện giá NPL của 4 mã bị khai sai. Lỗi này do nhân viên sơ xuất không đổi từ Nhân Dân Tệ qua Dola. Dẫn đến sai lớn về tổng giá trị.
Vậy em muốn hỏi anh cách giải quyết cho vấn đề này.
Em xin chân thành cảm ơn anh.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Tờ khai xuất bên em ghi sai số hóa đơn VAT, phải là 0000002 nhưng lại ghi là 0000001, bên em đã làm thủ tục thông quan xong rồi mới phát hiện ra, bây giờ hồ sơ chuẩn bị gồm công văn, mẫu số 3, hóa đơn VAT, sau đó mình lên chi cục hải quan nộp hồ sơ phải không ạ?
Giờ mình mới thấy, chắc bạn đã làm xong từ lâu rồi nhỉ, làm y như bạn nói ah.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Em chào các anh chị!
Cty em có một lô hàng đã thông quan và mang hàng về em mới phát hiện đối tác nhầm lẫn quy cách lọ và viên (1 lọ 5 viên) số lương khai trên tờ khai là 2000 viên nhưng lại về 2000 lọ nên số lượng chênh lệch rất lớn, giờ em chuẩn bị công văn và mẫu số 3 nhưng không biết còn cách nào có thể cứu được không. Xin anh chị và các bạn giúp em do em mới làm nên gặp phải trường hợp thế này em rất sợ ạ. Em cám ơn nhiều ạ!
Chỉ có cách làm công văn rồi lên xin thôi
Có 2 hướng sửa:
1. Sửa đơn vị tính thành lọ; Sửa tên hàng (thêm quy cách 5 viên trong 1 lọ)
2. Sửa số lượng thành 2000*5; Sửa đơn giá theo viên.
Khi sửa lại trong trường hợp của bạn có thể dính tới vấn đề tham vấn giá nếu giá quá thấp, do giá thành trên 1 đơn vị sản phẩm khai báo bị giảm 5 lần.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385

Tìm thành viên