Help Sửa tờ khai khi tờ khai đã thông quan do sai số lượng

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Ad ơi,
Cho em hỏi tí là bên em mua hàng từ công ty mẹ. Vấn đề công ty mẹ lại làm sai đơn giá trong Invoice nhưng bên em không biết. Mãi đến khi đã thông quan và thuế đã nộp rồi, hàng đã nhập vào kho của cty em rồi thì mới biết đơn giá sai.
Nếu điều chỉnh tờ khai thì đơn giá trong Invoice sẽ bị giảm xuống.
Hàng em hàng luồng vàng. Tờ khai khai vào ngày 7/6/2017 và theo loại hình A41
Trường hợp này mình chỉnh sửa tờ khai được ko ad ???
Sửa tờ khai được nha bạn. Liên quan tới thuế bạn khai sửa thêm tờ khai AMA.
Trường hợp của bạn theo mình cần chuẩn bị thêm Invoice có giá đúng + hợp đồng có annex điều chỉnh giá + Mail hoặc chứng từ thể hiện sự sai sót, nhầm lẫn của người bán. Bạn cũng nhớ lựa lý do gì cho hợp lý để giải trình trong công văn nha, nói người bán khai giá cao nên mình khai theo giá cao mình thấy không hợp lý lắm vì giá cả là sự đồng thuận giữa 2 bên.
Bạn sữa trong vòng 60 ngày sau thông quan sẽ không bị phạt gì đâu.
Tuy nhiên:
- Cần đảm bảo giá xin thay đổi phải hợp lý, nhiều khi giảm xuống quá thấp còn bị yêu cầu đi tham vấn giá.
- Việc giảm giá sẽ dẫn tới việc giảm thuế, liên quan tới thuế nên chắc cũng hơi khó xin sửa tờ khai. Nếu sau khi sửa được còn phải làm thêm thủ tục hoàn thuế.

Bruce_Sin

Reaction score
0
Sửa tờ khai được nha bạn. Liên quan tới thuế bạn khai sửa thêm tờ khai AMA.
Trường hợp của bạn theo mình cần chuẩn bị thêm Invoice có giá đúng + hợp đồng có annex điều chỉnh giá + Mail hoặc chứng từ thể hiện sự sai sót, nhầm lẫn của người bán. Bạn cũng nhớ lựa lý do gì cho hợp lý để giải trình trong công văn nha, nói người bán khai giá cao nên mình khai theo giá cao mình thấy không hợp lý lắm vì giá cả là sự đồng thuận giữa 2 bên.
Bạn sữa trong vòng 60 ngày sau thông quan sẽ không bị phạt gì đâu.
Tuy nhiên:
- Cần đảm bảo giá xin thay đổi phải hợp lý, nhiều khi giảm xuống quá thấp còn bị yêu cầu đi tham vấn giá.
- Việc giảm giá sẽ dẫn tới việc giảm thuế, liên quan tới thuế nên chắc cũng hơi khó xin sửa tờ khai. Nếu sau khi sửa được còn phải làm thêm thủ tục hoàn thuế.
Thanks ad. Mà hợp đồng có annex điều chỉnh giá là gì vậy ??? Em không hiểu nên nhờ ad giải thích thêm giúp em với. Ngoài ra ad có mẫu hợp đồng annex không cho em tham khảo luôn.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Thanks ad. Mà hợp đồng có annex điều chỉnh giá là gì vậy ??? Em không hiểu nên nhờ ad giải thích thêm giúp em với. Ngoài ra ad có mẫu hợp đồng annex không cho em tham khảo luôn.
Annex còn gọi là phụ lục hợp đồng. Có gía trị như hợp đồng dùng khi muốn thay đổi một thông tin nào đó giữa các bên trên hợp đồng. Bạn tham khảo công ty xem trước đây điều chỉnh hợp đồng như thế nào nhé.

Ngoc193

Reaction score
0
Ad ơi cho mình hỏi là mình có 1 tờ khai E42 luồng xanh, nhưng mình bị khai sai giá trị phần tổng trị giá tính thuế. Việc này không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp vì loại hình này thuế suất 0%. Vậy giờ mình có cần phải sửa tờ khai không, nếu phải sửa thì sửa như thế nào? Thanks Ad.

Reaction score
1
ADD ơi cho em hỏi tờ khai của em bị sai mã loại hình và phương thức thanh toán nhưng nay đã quá 60 ngày nhưng trước thời điểm hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan thì phát hiện sai mã loại hình thay vì khai tạm nhập tái xuất và Phương thức thanh toán là không thanh toán thì khách khai là nhập tạo tài sản cố đinh E13 và phương thức thanh toán là TTR . bây giờ họ yêu cầu em tìm cách xử lý.Em được biết sai mã loại hình thì sẽ hủy tờ khai vậy trường hợp này em phải làm sao ạ.Add hướng dẫn giúp em với

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
ADD ơi cho em hỏi tờ khai của em bị sai mã loại hình và phương thức thanh toán nhưng nay đã quá 60 ngày nhưng trước thời điểm hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan thì phát hiện sai mã loại hình thay vì khai tạm nhập tái xuất và Phương thức thanh toán là không thanh toán thì khách khai là nhập tạo tài sản cố đinh E13 và phương thức thanh toán là TTR . bây giờ họ yêu cầu em tìm cách xử lý.Em được biết sai mã loại hình thì sẽ hủy tờ khai vậy trường hợp này em phải làm sao ạ.Add hướng dẫn giúp em với
Ban làm công văn gửi lên chi cục mở tờ khai xin hướng dẫn xử lý xem ntn vì tùy chi cục sẽ linh hoạt có hướng riêng cho doanh nghiệp. Tuy nhiên những trường hợp sai loại hình như thế này hầu như rất khó giải quyết được.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Ad ơi cho mình hỏi là mình có 1 tờ khai E42 luồng xanh, nhưng mình bị khai sai giá trị phần tổng trị giá tính thuế. Việc này không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp vì loại hình này thuế suất 0%. Vậy giờ mình có cần phải sửa tờ khai không, nếu phải sửa thì sửa như thế nào? Thanks Ad.
Sorry bạn vì giờ mình mới thấy câu hỏi của bạn. Không biết bạn giải quyết tới đâu rồi? Sau này các câu hỏi khác với topic bạn vui lòng đăng thành 1 topic riêng nhé

Reaction score
1
Ban làm công văn gửi lên chi cục mở tờ khai xin hướng dẫn xử lý xem ntn vì tùy chi cục sẽ linh hoạt có hướng riêng cho doanh nghiệp. Tuy nhiên những trường hợp sai loại hình như thế này hầu như rất khó giải quyết được.
--> Dạ em có hỏi hải quan thì họ nói tờ khai k thể hủy add ạ. nên em chịu cám ơn add đa tra loi nha

Anhdt

Reaction score
0
Ad cho em hỏi là bên em là doanh nghiệp chế xuất, nhập khẩu tại chỗ nguyên liệu về để sản xuất.
Trong tháng 7/2017 bên em có nhập một lô nguyên liệu về nhưng sai số lượng trên hóa đơn cũng như trên tờ khai. Bây giờ bên em muốn sửa thì phải làm như thế nào ạ? (số lượng thực tế ít hơn số lượng trên tờ khai ạ).

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Ad cho em hỏi là bên em là doanh nghiệp chế xuất, nhập khẩu tại chỗ nguyên liệu về để sản xuất.
Trong tháng 7/2017 bên em có nhập một lô nguyên liệu về nhưng sai số lượng trên hóa đơn cũng như trên tờ khai. Bây giờ bên em muốn sửa thì phải làm như thế nào ạ? (số lượng thực tế ít hơn số lượng trên tờ khai ạ).
Hi Bạn,

Trường hợp của bạn sẽ xử lý theo hướng khai AMA nhé, Bạn kiểm tra lại chứng từ và hóa đơn cho khớp với nhau và mang ra Cán bộ đăng ký TK nhập của bạn kiểm tra sau đó tiến hành khai AMA.

Vì TKHQ của bạn đã quá hạn 60 ngày, nên căn cứ vào Điểm a, Khoản 2, Điều 8 Nghị định 127/2013/NĐ-CP (Đã được sửa đổi bổ sung tại Nghị Định 45/2016/NĐ-CP) Thì Cty bạn đã thực hiện hành vi ci phạm hành chính: Không khai hoặc khai sai về tên hàng, chủng loại, số lượng, ........

Nhưng vì DN của bạn là DNCX không có thuế thì mình chưa biết mức phạt VPHC là bao nhiêu??? Nhưng chắc chắn sẽ bị xử phạt VPHC nhé. Thanks!!!

Bảo Nguyên

Reaction score
0
Hi Ad,
Cho mình hỏi với. Bên mình tờ khai nhập đã phân luồng và đem hàng về bảo quản chưa thông quan và đợi giấy chứng nhận. Trong thời gian đó mình phát hiện sai sót, vậy mình sửa trực tiếp hay sửa theo mẫu 03.
Thanks và mong câu trả lời sớm

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Hi Ad,
Cho mình hỏi với. Bên mình tờ khai nhập đã phân luồng và đem hàng về bảo quản chưa thông quan và đợi giấy chứng nhận. Trong thời gian đó mình phát hiện sai sót, vậy mình sửa trực tiếp hay sửa theo mẫu 03.
trường hợp này bạn cứ kéo về sửa nhé. không phải mẫu 03 làm gì cho phát sinh chi phí nhé

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Ad,
Hi Bạn,

TKHQ của bạn chưa thông quan, bạn xem kéo IDD về sửa trực tiếp nha??? Bạn phải thông báo với Cán bộ ĐKTK này trước nhé.

TKHQ còn thời hạn 60 ngày thì không bị phạt, còn quá 60 ngày thì bị phạt theo quy định tại 45/2016/NĐ-CP bổ sung cho NĐ 127/2013/NĐ-CP nhé.

Bảo Nguyên

Reaction score
0
Hi Bạn,

TKHQ của bạn chưa thông quan, bạn xem kéo IDD về sửa trực tiếp nha??? Bạn phải thông báo với Cán bộ ĐKTK này trước nhé.

TKHQ còn thời hạn 60 ngày thì không bị phạt, còn quá 60 ngày thì bị phạt theo quy định tại 45/2016/NĐ-CP bổ sung cho NĐ 127/2013/NĐ-CP nhé.
Hi Anh,
Em đã hỏi vấn đề này và chỉ là đang thắc mắc do hàng nhập đã cho phép mang hàng về bảo quản chờ chứng nhận nên phải đợi thông quan sau đó sửa đổi trong thời hạn 60 ngày.
Em cảm ơn anh đã trả lời.

NhuQuynhld

Reaction score
1
Hi Anh Trang,
Em có vđ về sai sót đơn giá trong tờ khai xuất khẩu xin được hỏi anh. Giup em tư vấn ạh.
Ngày 13/12 em có khai 1 tờ khai (E62) và hôm nay 15/12 em phát hiện khai sai đơn giá. đơn giá trên đơn hàng đã thỏa thuận vs khách hàng là 3usd, nhưng em làm ctu nhập nhầm thành 3.32usd. Trường hợp này em có thể làm mẫu 03 khai bổ sung(điều chỉnh đơn giá) được không? có bị phạt vphc gì không ah?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Anh Trang,
Em có vđ về sai sót đơn giá trong tờ khai xuất khẩu xin được hỏi anh. Giup em tư vấn ạh.
Ngày 13/12 em có khai 1 tờ khai (E62) và hôm nay 15/12 em phát hiện khai sai đơn giá. đơn giá trên đơn hàng đã thỏa thuận vs khách hàng là 3usd, nhưng em làm ctu nhập nhầm thành 3.32usd. Trường hợp này em có thể làm mẫu 03 khai bổ sung(điều chỉnh đơn giá) được không? có bị phạt vphc gì không ah?
Hi Bạn,

Cái này khai bổ sung mẫu 03 được nhé, chứng từ cần: CV xin điều chỉnh, INV, phiếu xuất kho, Bàn giấy chứng từ sổ sách kế toán chứng minh đơn giá đúng, TKHQ.

Khai trong thời hạn 60 ngày và trước khi HQ đưa ra quyết định thì không bị phạt nha.

NhuQuynhld

Reaction score
1
Cám ơn anh đã hồi đáp.
Ngoài CV xin điều chinh, INV,phiếu xuất kho.. Xin hỏi thêm về sổ sách kế toán chứng minh đơn giá đúng là chứng từ gì ah?
bên em có
- Hợp đồng mua bán (Bản scan có 2 bên ký tên đóng dấu)
- Đơn hàng
- L/C
Những chứng từ này đã đủ chưa ah? em cần bs thêm ct gi nữa k?
Vì hôm trước em có mang tờ khai, invoice, hợp đồng,đơn hàng và LC đến HQ, họ xem qua và nói "Không có cơ sở gì chứng minh bị sai cả, k được điều chỉnh'" khi em hỏi lại vậy cần giấy tờ gì để chứng minh họ lại k trả lời. :(((

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Cám ơn anh đã hồi đáp.
Ngoài CV xin điều chinh, INV,phiếu xuất kho.. Xin hỏi thêm về sổ sách kế toán chứng minh đơn giá đúng là chứng từ gì ah?
bên em có
- Hợp đồng mua bán (Bản scan có 2 bên ký tên đóng dấu)
- Đơn hàng
- L/C
Những chứng từ này đã đủ chưa ah? em cần bs thêm ct gi nữa k?
Vì hôm trước em có mang tờ khai, invoice, hợp đồng,đơn hàng và LC đến HQ, họ xem qua và nói "Không có cơ sở gì chứng minh bị sai cả, k được điều chỉnh'" khi em hỏi lại vậy cần giấy tờ gì để chứng minh họ lại k trả lời. :(((
Cái này bạn hỏi bộ phận kế toán cty, kế toán sẽ biết nha bạn....

Bạn xem chứng từ hoạch toán bán hàng xuất khẩu đính kèm nha.

Đính kèm

Sửa lần cuối:

Thùy Nguyễn

Reaction score
2
Tờ khai xuất bên em ghi sai số hóa đơn VAT, phải là 0000002 nhưng lại ghi là 0000001, bên em đã làm thủ tục thông quan xong rồi mới phát hiện ra, bây giờ hồ sơ chuẩn bị gồm công văn, mẫu số 3, hóa đơn VAT, sau đó mình lên chi cục hải quan nộp hồ sơ phải không ạ?

Tìm thành viên