Thảo luận Hình thức tạm nhập tái xuất

Mr.Hoang

Active Member
Reaction score
32
Xin Chào mọi người,

Hiện tại mình đang tìm tài liệu về loại hình tạm nhập tái xuất, nhờ mọi người ai có tài liệu hay và liên quan tới 3 câu hỏi dưới đây cho mình xin nhé,

1. Định nghĩa kinh doanh tạm nhập tái xuất ?
2. Định nghĩa tạm nhập tái xuất?
3. Các hình thức tạm nhập tái xuất?

Ở mục 1 vs 2 thì khác nhau ở chỗ về định nghĩa kinh doanh, còn mục 2 thi chi nói chung về tạm nhập tái xuất.
Do nhìn cái tên có thể hiểu rất đơn giản nhưng mình muốn đào sâu hơn nên nhờ mọi người hỗ trợ mình nha,

Xin mọi người chỉ giáo giúp mình nhé, cám ơn mọi người trước nha

nonstop2020

Reaction score
5
mình cũng new bee mò vô đây. hi hi. học hỏi tham khảo cùng chủ top nhé

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Rất hoan nghên các bạn vào web thảo luận :p

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Mình xin phép được thảo luận trước về 3 câu hỏi của ban: ^^
1. Định nghĩa kinh doanh tạm nhập tái xuất?:
Là hình thức nhập khẩu các mặt hàng từ nước ngoài hoặc khu vực được xem là ngoài Việt Nam sau đó xuất đi chính hàng hóa đó ra khỏi Việt Nam với mục đích thương mại, nhà nhập khẩu thực hiện với mong muốn phát sinh lợi nhuận từ chính việc mua đi bán lại hàng hóa.
Điều kiện là: Hàng nhập về sau phải xuất y như vậy. Không được gia công thêm (vì nó sẽ trở thành loại hình khác). Có thể gia cố hoặc bao bì lại sản phẩm giúp cho việc bảo quản hoặc vận chuyển.
2. Định nghĩa tạm nhập tái xuất?
Giống cái trên nhưng mục đích nhà nhập khẩu không phải là lợi nhuận từ việc mua đi bán lại mà là từ công dụng của hàng hóa.
3. Các hình thức tạm nhập tái xuất? (nói chung tính cả kinh doanh)
Theo mình có 4 hình thức chính đó là:
- Tạm nhập tái xuất hàng kinh doanh.
- Tạm nhập tái xuất máy móc, thiết bị phục vụ dự án có thời hạn: Bạn muốn xây dựng một công trình nào đó nhưng không có đủ máy móc thực hiện, bạn xin tạm nhập về để phục vụ công trình, sau khi hoàn thành sẽ xuất trả lại, chứ không lưu thông sử dụng ở Việt Nam nữa.
- Tạm nhập tái xuất hàng miễn thuế. Gồm:
+ Tạm nhập máy móc cho các hoạt động gia công.
+ Nhập triển lãm, hàng mẫu, quảng cáo... : hết triển lãm lại xuất về nước.
- Tạm nhập tái xuất hàng viện trợ

Còn nhiều thiếu sót. Các bạn thảo luận góp ý cho mình với nha. :p

Mr.Hoang

Active Member
Reaction score
32
Dear mọi người,

Cám ơn mọi người nha, nếu có ai link uy tín như báo hay trang wes về những bài liên quan tới loại hình này cho mình xin nhé.

Cám ơn mọi người , cám ơn chaien đã chia sẻ nhé

MinhLe

Reaction score
7
nếu hàng tạm nhập tái xuất bạn nên quan tâm có 3 mã cơ bản đó là g11 g12 và g13 nếu hiểu dc 3 mã trên thì cơ bản bạn đã hiểu về loại hình tạm nhập tái xuất nhé

richkingng

Moderator
Reaction score
294
G51 tạm nhập phương tiện ( pallet, thùng chứa,...) quay vòng.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Anh @Chaien cho em hỏi chút là có quy định nào ghi rõ thời hạn tạm nhập tái xuất tối đa là 5 năm không ạ?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Anh @Chaien cho em hỏi chút là có quy định nào ghi rõ thời hạn tạm nhập tái xuất tối đa là 5 năm không ạ?
Không có quy định nào nói cụ thể 5 năm đâu chị
Hàng tạm nhập tái xuất nếu thuộc loại kinh doanh thì quy định được 60 ngày thôi (Khoản 4 Điều 11 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP và khoản 4 điều 84 thông tư 38/2015/TT-BTC)
Hàng tạm nhập theo dự án thì tùy vào dự án mà sẽ được HQ xem xét cho thời hạn tạm nhập thích hợp, chục năm cũng có.

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Không có quy định nào nói cụ thể 5 năm đâu chị
Hàng tạm nhập tái xuất nếu thuộc loại kinh doanh thì quy định được 60 ngày thôi (Khoản 4 Điều 11 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP và khoản 4 điều 84 thông tư 38/2015/TT-BTC)
Hàng tạm nhập theo dự án thì tùy vào dự án mà sẽ được HQ xem xét cho thời hạn tạm nhập thích hợp, chục năm cũng có.
Vâng, em cảm ơn ạ.

Tìm thành viên