Help Hàng hỏng phải tiêu hũy của DNCX có phải nộp thuế?

Cô bé hay cười

Reaction score
5
Anh ơi! Em có vấn đề này muốn tham khảo ý kiến ạ.
Bên công ty em là DNCX được miễn Thuế XNK,
Ad ơi, Trong quá trình sản xuất, bên em có phát sinh hàng hỏng, ( phế liệu, phế phẩm ko bán or sử dụng được).Vậy khi bên em làm công văn tiêu hủy số hàng hỏng này thì có bị tính thuế ( vì chuyển mục đích sử dụng) không ạ.
Ad tư vấn giùm em với. vì em Tham khảo điều 21,điều 64, điều 71 TT38 thì không có thông tin nào nói là sẽ tính thuế cả, nhưng HQ thông báo với bên em là sẽ tính thuế vì chuyển mục đích sử dụng ạ.

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Chào Bạn,

Việc hàng hư hỏng phải tái xuất hoặc tiêu hủy thì không tính là chuyển mục đích sử dụng nhé, Nên hàng này sẽ không phải đóng thuế nhé.

Thanks

Cô bé hay cười

Reaction score
5
Dạ vậy có công văn nào quy định như vậy không Anh cho em xin với ạ?

Thanks Anh!

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Dạ vậy có công văn nào quy định như vậy không Anh cho em xin với ạ?

Thanks Anh!
Cái này mình thấy phía hải quan DN có trả lời 1 bài tương tự bạn tham khảo nhé.
https://www.dncustoms.gov.vn/tu-van/nop-thue-cho-nguyen-lieu-tieu-huy-43627.html
Căn cứ điểm e và điểm f mục 8 công văn 18195/BTC-TCHQ ngày 08/12/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“8. Thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan đối với hàng hóa gia công cho thương nhân nước ngoài; hàng hóa là nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu; hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của doanh nghiệp chế xuất, Bộ Tài chính hướng dẫn bổ sung một số nội dung sau (điều 64).

f) Về việc giám sát tiêu huỷ thực hiện theo quy định tại điểm d.2 khoản 3 điều 64 Thông tư số 38/2015/TT-BTC. Riêng việc tiêu huỷ máy móc thiết bị, nguyên liệu đối với các loại hình gia công và doanh nghiệp chế xuất cơ quan hải quan giám sát trực tiếp (trừ đối với trường hợp doanh nghiệp ưu tiên)”.

Như vậy, thủ tục tiêu hủy nguyên liệu, phế liệu, phế phẩm thực hiện theo quy định tại điểm d khoản 3 điều 64 Thông tư số 38/2015/TT-BTC và phải thực hiện theo đúng quy định về môi trường nói trên. Cơ quan hải quan sẽ giám sát trực tiếp việc tiêu hủy nguyên liệu của công ty (trừ trường hợp công ty là doanh nghiệp ưu tiên). Theo đó, quy định trên không quy định công ty phải nộp thuế cho số nguyên liệu, phế liệu, phế phẩm tiêu huỷ.
Thanks

Tìm thành viên