Thảo luận C/O có hóa đơn bên thứ ba như thế nào là hợp lệ?

Lốp

Reaction score
3
B là công ty có chức năng xuất khẩu á bạn, chứ Fwd làm sao đứng tên trên CO form E được.
Fwd là công ty vận chuyển mà, sao lại được nhỉ?
À ĐÚNG, vì quen gọi là fwd chứ xuất uỷ thác thì ai xuất cũng dc miễn có chức năng, một số fwd lớn ở Việt Nam ngoài kinh doanh vận tải họ còn kinh doanh hàng hoá nên vẫn đứng xuất uỷ thác cho nhà sx, CO này chỉ 2 side thôi, third invoicing ko áp dụng cho case này

Reaction score
9
HQ ok trường hợp mình, có điều khi thanh toán qua ACB thì nó lại gặp vấn đề, ACB đòi bên mình phải làm bộ chứng từ thanh toán khác nếu ko sẽ ko thanh toán được.
Nghĩa là nếu làm cách này thì chứng từ thanh toán phải khác với chứng từ nộp HQ
Hi bạn, bạn cho mình hỏi chút là trường hợp của bạn cuối cùng xử lý qua ngân hàng thế nào bạn nhỉ ?

bloodr0se

Reaction score
13
Mọi người ơi, cho mình hỏi trường hợp này CO 3 bên của cty mình. Không biết có ai từng bị như mình chưa
A: Nhà sản xuất (Manufacturer) - Cty VN
B : Người bán (Trader) - Cty Malaysia
C : Người mua (Customer) - Cty Indonesia
VN bán hàng cho Malaysia, rồi Malaysia bán hàng cho Indonesia.

Trong trường hợp này cty mình là nhà sản xuất. Bên mình bán hàng cho bên B (Trader) theo hình thức LC do ngân hàng ng bán ở Malaysia phát hành. Trong Lc thì applicant là Malaysia, Beneficiary là VN. Trong LC có nhắc đến ng mua ở Indonesia trong dòng yêu cầu làm Bill of Lading. Dòng Consignee thể hiện ng mua ở Indonesia.

Bên mình cũng làm CO 3 bên gửi cho NH Trader là :
Ô 1 : Tên cty ở Vn
Ô 2 : Người mua hàng (Customer ở Indonesia)
Ô 7 : Thể hiện thông tin của người bán (trader) ở Malaysia
Ô 10 : Thể hiện số invoice do Trader - Malaysia bán cho Customer - Indonesia
Tick vào ô 13 Third Country Invoicing

Mình tham khảo rất nhiều nơi về cách làm CO 3 bên, và Sở Công Thương cũng nói CO của mình là hợp lý
Nhưng khi gửi chứng từ cho ngân hàng phát hành LC ở Malaysia thì bị bác CO. Lý do số invoice ở ô 10 không đúng. Bên ngân hàng VN mình thì nghiên cứu và chỉ ra CO của mình bất hợp lệ theo ISBP 745 điều L8 đại ý nội dung là : "Giấy chứng nhận xuất xứ có thể chỉ ra số hoá đơn của bên thứ 3 với điều kiện nhà xuất khẩu hoặc người gửi hàng thể hiện trên giấy chứng nhận xuất xứ không phải là người thụ hưởng"
Tiếng anh là : L8) A certificate of origin may indicate a different invoice number, invoice date and shipment routing to that indicated on one or more other stipulated documents, provided the exporter or consignor shown on the certificate of origin is not the beneficiary

Theo mình hiểu thì CO mình hợp lệ với Sở công thương, với hải quan. Nhưng qua Ngân hàng và Lc thì lại thành không hợp lệ. Vì bên mình đúng là người gửi hàng/nhà xuất khẩu và là người thụ hưởng trong LC. Vậy không biết trong trường hợp của mình thì làm CO 3 bên ntn thì hợp lý nhỉ?

Tìm thành viên