Help Vướng thủ tục chuyển phát nhanh loại hình A11

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Mình có nhận được 1 câu hỏi từ bạn @quangdang2015 như sau:
"Mình đã mở tk và vướng thủ tục theo thông tu 42/2016/TT-BYT trong thời gian chờ bổ sung giấy kết quả phân loại.Thì đầu tháng 8 có chỉ thị ko cho làm thủ tục với loại hình A11 .Ko biết mình có thể tiếp tục bổ sung để thông quan cho tk cũ mà mình đã mở rồi ko?.Xin ae hổ trợ !."

Các bạn hỗ trợ bạn ấy với nhé

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Không biết là bạn @quangdang2015 truyền tờ khai vào ngày nào và ở Chi cục nào vậy?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi @Chaien ,

Việc PTPL và chờ có thông báo của Tổng cục hải quan thì không có vấn đề gì, nếu sai mã HS.code và thuế suất thay đổi thì DN truyền lại AMA cho TKHQ đó.

Nhưng cần xem lại TKHQ đó có hiệu lực trước hay sau cái chỉ thị ngưng không đăng ký loại hình A11 nữa nha. Nếu trước đó thì HQ bắt buộc phải xử lý như bình thường cho nghiệp vụ AMA và HQ sẽ có nghiệp vụ riêng để thực hiện nó, nếu không thể thì HQ sẽ sử lý tay cho DN.

Nếu mã HS code và thuế không thay đổi thì không cần thực hiện nghiệp vụ này.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Mình mở ngày 17/7/2017 nha bạn !
Thật sự tình hình hiên tại hơi khó nói. Quyết định thì ra ngày 12/05/2017. Mỗi chi cục thì áp dụng và hỗ trợ doanh nghiệp một hướng.
Vd: Chi cục chuyển phát nhanh bữa giờ vẫn chưa thống nhất được rõ ràng. (sáng nay mới cho mở A11 tại 02B1 và lấy hàng tại CPN)
Mình nghĩ rằng Chi cục bạn đang mở TK sẽ hỗ trợ cho bạn vấn đề này. Vì dù sao họ cũng đã tiếp nhận và mở tờ khai cho bạn rồi.

quangdang2015

Member
Reaction score
24
Thanks mọi người! theo như anh Dang ky thi phai hủy tk trên vì quá hạn 15 ngày .Xong qua sân bay dăng ký mà ko biết mình mở tk ở TCS hay SCSC ?.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Sáng mình có hỏi bên TCS thì họ có tiếp nhận nha. Bạn cứ mang qua đó thử.
Về vấn đề huỷ tờ khai do quá 15 ngày mình thấy ko hợp lý lắm vì tờ khai của bạn mở tk rồi thì ko dính cái 15 ngày này nữa

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385

quangdang2015

Member
Reaction score
24
ừ mình cũng thấy vậy ?.Nhưng ông đăng ký nói nếu bổ sung kịp trước 15 ngày đăng ký tk thì tiếp nhận !.Mà mình thì phải chờ bên nhà cung cấp gửi giấy kết quả phân loại qua thì ko kịp.

Thành Minh Trí

Active Member
Reaction score
106
Mình nghĩ mở tk rồi thì trong vòng 15 ngày phải đi làm thủ tục ngay. Trong thời hạn 15 ngày đi nộp hồ sơ kịp thì ko sao. Quá hạn 15 ngày là mà ko thấy đả động gì đến làm thủ tục là phải hủy TK:
- Căn cứ khoản 1 điều 22 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính:
“Điều 22. Hủy tờ khai hải quan
1. Các trường hợp hủy tờ khai:
b) Quá thời hạn 15 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai mà người khai hải quan không xuất trình hồ sơ hải quan trong trường hợp phải xuất trình hồ sơ hải quan để cơ quan hải quan kiểm tra;
nộp hồ sơ kịp thì ko sao

Tìm thành viên