Help TSCĐ được miễn thuế nhập khẩu có được chuyển nhượng?

tony_nguyễn

Reaction score
0
Xin chào ACE!
Công ty bên mình có nhập Thiết bị máy móc (có đăng ký doanh mục hàng nhập khẩu miễn thuế tạo tài sản cố định), được miễn thuế nhập khẩu, đã nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu. Sau đó công ty có bán lại cho 1 công ty cho thuê tài chính, đã xuất hóa đơn VAT cho họ và hàng tháng thuê ngược lại máy đó để sử dụng, trong hợp đồng thể hiện khi hết giá trị hợp đồng thì máy đó lại thuộc quyền sỡ hữu của công ty mình.
Vậy, không biết các cao nhân ai đã gặp trường hợp này chưa ạ? Có thể cho mình xin 1 vài thông tin về việc:
1/ Khi chuyển nhượng vậy có bị truy thu thuế nhập khẩu và bị phạt.
2/ Hết năm tài chính phải báo cáo mẫu 06 - Báo cáo tình hình sử dụng máy móc, thiết bị miễn thuế tạo tài sản cố định thì mình vẫn đưa vào cột đã tạo tài sản cố định phải không ạ.
3/ Việc chuyển nhượng vậy có hợp pháp không?
Rất mong nhận được thông tin trợ giúp của ACE a.
Xin cám ơn
Tony_nguyễn

tony_nguyễn

Reaction score
0
Hi Bạn, tham khảo bài viết này xem.
cám ơn bạn đã chia sẽ thông tin.
Nhưng nếu trường hợp công ty mình được công ty cho thuê tài chính hướng dẫn đây chỉ là thủ thuật mua bán để luân chuyển dòng tiền hoặc để vay vốn ngân hàng bằng hóa đơn xuât bán nội địa (công ty mình xuất cho công ty thuê tài chính mua để cho thuê lại), thực tế thì máy vẫn là của công ty mình, vẫn nằm tại nhà máy mình. Thì hải quan sẽ không phát hiện ra, trừ khi cơ quan thuế thanh kiểm tra thì mới phát hiện ra hóa đơn chuyển nhượng máy móc này phải không ạ?

Reaction score
31
cám ơn bạn đã chia sẽ thông tin.
Nhưng nếu trường hợp công ty mình được công ty cho thuê tài chính hướng dẫn đây chỉ là thủ thuật mua bán để luân chuyển dòng tiền hoặc để vay vốn ngân hàng bằng hóa đơn xuât bán nội địa (công ty mình xuất cho công ty thuê tài chính mua để cho thuê lại), thực tế thì máy vẫn là của công ty mình, vẫn nằm tại nhà máy mình. Thì hải quan sẽ không phát hiện ra, trừ khi cơ quan thuế thanh kiểm tra thì mới phát hiện ra hóa đơn chuyển nhượng máy móc này phải không ạ?
theo như em biết khi kiểm tra sau thông quan, họ sẽ kiểm tra thêm cả phần liên quan tới hoá đơn của kế toán, nên vẫn còn rủi ro nhé anh, ai chứ mấy anh kiểm tra sau thông quan giỏi lắm, còn về đoạn "thực tế máy vẫn của công ty", cái này là tình ngay lý gian rồi ạ, căn cứ chứng từ làm đúng thôi ạ

tony_nguyễn

Reaction score
0
theo như em biết khi kiểm tra sau thông quan, họ sẽ kiểm tra thêm cả phần liên quan tới hoá đơn của kế toán, nên vẫn còn rủi ro nhé anh, ai chứ mấy anh kiểm tra sau thông quan giỏi lắm, còn về đoạn "thực tế máy vẫn của công ty", cái này là tình ngay lý gian rồi ạ, căn cứ chứng từ làm đúng thôi ạ
Như vậy bắt buộc mình phải chuyển đổi mục đích phải không em? Chắc là sẽ bị phạt vì hóa đơn xuất trước khi mở tờ khai chuyển đổi mục đích. Tuy nhiên về khoản thuế nhập khẩu được miễn, thì mình phải nộp bổ sung rồi, thêm phần thuế GTGT hàng nhập khẩu phát sinh khi mở tờ khai chuyển mục đích nữa.

Reaction score
31
Như vậy bắt buộc mình phải chuyển đổi mục đích phải không em? Chắc là sẽ bị phạt vì hóa đơn xuất trước khi mở tờ khai chuyển đổi mục đích. Tuy nhiên về khoản thuế nhập khẩu được miễn, thì mình phải nộp bổ sung rồi, thêm phần thuế GTGT hàng nhập khẩu phát sinh khi mở tờ khai chuyển mục đích nữa.
em không làm trong DNCX nên em không rõ lắm, nhưng về cơ bản do anh đã ghi nhận doanh thu nên khi chuyển mục đích sử dụng sẽ bị phạt theo khoản 4 điều 7 nghị định 128/2020, mức từ 5 - 10 triệu, cơ mà vậy đỡ hơn bị truy ra sẽ liên quan tới thuế các kiểu.
(chắc là sẽ có các cách xử lý hồ sơ kế toán để phù hợp nhưng do em không làm kế toán nên anh trao đổi với kế toán trưởng xem có cách nào không nhé, làm đúng luật thì như trên)

Tìm thành viên