Help Trị giá tờ khai chênh lệch so với chứng từ gốc

Quỳnh Hoa

Active Member
Reaction score
78
Em chào mọi người
Em có lô hàng với số lượng và đơn giá như sau:
109.489 M3 = 109,489,000 CM3
Đơn giá : 0.00023305 usd/ 1 cm3
Nhưng khi lên tờ khai thì phần mềm chỉ cho nhập đơn giá: 0.000233 thôi vì vậy mà tổng trị giá trên TK bị nhỏ hơn so với chứng từ gốc
Cho em khỏi mọi người trường hợp chênh lệch này có bị hải quan bắt không ạ? vì em không muốn sửa chứng từ
Em cảm ơn.

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Bạn thử nhập Tổng trị giá thôi, đừng nhập đơn giá. Khi truyền TKHQ hệ thống sẽ phân bổ ra đơn giá ->> Như vậy Trị giá khai báo sẽ không lệch nhé....

Quỳnh Hoa

Active Member
Reaction score
78
Vẫn không được anh ơi, hệ thống vẫn báo trị giá chênh lệch +-1 so vs đơn giá
Haiz.

Quỳnh Hoa

Active Member
Reaction score
78
Chuyển qua đơn giá cho 1m3 đi xem sao, chắc sẽ ít số đi :D
đơn giá qua M3 thì số lượng cũng phài để M3 sẽ phải nhập 109.489 M3 mà phần mềm cũng chỉ cho nhập 2 số thập phân là 109.48 sau dấu phẩy. Huhu nhức đầu lắm anh

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Em chào mọi người
Em có lô hàng với số lượng và đơn giá như sau:
109.489 M3 = 109,489,000 CM3
Đơn giá : 0.00023305 usd/ 1 cm3
Nhưng khi lên tờ khai thì phần mềm chỉ cho nhập đơn giá: 0.000233 thôi vì vậy mà tổng trị giá trên TK bị nhỏ hơn so với chứng từ gốc
Cho em khỏi mọi người trường hợp chênh lệch này có bị hải quan bắt không ạ? vì em không muốn sửa chứng từ
Em cảm ơn.
Bạn nhập bình thường thì tổng trị giá lô hàng trên tờ khai nó lệch bao nhiêu USD so với trên chứng từ? và tiền thuế phải nộp cho phần lệch đó là bao nhiêu?

Quỳnh Hoa

Active Member
Reaction score
78
nếu em nhập bình thường thì trị giá từ: 34,577.91 xuống còn : 34,572.437
Nên tiền thuế thiếu khoảng hơn 12000 đồng ( không có thuế nhập khẩu)

richkingng

Moderator
Reaction score
294
bạn nhập trị giá để nó nhảy ra đơn giá nhé, nhờ thái sơn hỗ trợ cái này, mình cũng hay bị, mỗi lần vậy cứ kêu thái sơn là ok nhé.^^. chứ để chênh lệch vậy hq bắt chỉnh lại đó

Quỳnh Hoa

Active Member
Reaction score
78
bạn nhập trị giá để nó nhảy ra đơn giá nhé, nhờ thái sơn hỗ trợ cái này, mình cũng hay bị, mỗi lần vậy cứ kêu thái sơn là ok nhé.^^. chứ để chênh lệch vậy hq bắt chỉnh lại đó
Nếu như mình chỉ lấy tổng trị giá x tỷ giá để tự điền thủ công vào ô trị giá tính thuế mà bỏ trống ô đơn giá và trị giá thì như vậy Hải quan có bắt bẻ không nhỉ?

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Nếu như mình chỉ lấy tổng trị giá x tỷ giá để tự điền thủ công vào ô trị giá tính thuế mà bỏ trống ô đơn giá và trị giá thì như vậy Hải quan có bắt bẻ không nhỉ?
Cái này không bắt nhé, nếu bạn sợ HQ bắt thì có thể ghi chú vào phần mô tả tên hàng nếu đơn giá lêch hoặc bị làm tròn

Tìm thành viên