Help Thủ tục nhập máy đồng bộ tháo rời.

Cindy

Reaction score
3
Chào mọi người, cho mình hỏi tí nhé. Bên công ty mình dạo này thường xuyên nhập máy móc.
Mỗi lần nhập 1 lô hàng đều là đồng bộ tháo rời và khai báo trên tờ khai là "tên hàng + đồng bộ tháo rời". Theo tư vấn từ công ty dịch vụ, tất cả các lô khai báo như vậy đều phải giám định tính đồng bộ, mà mình thấy việc này cũng mất nhiều chi phí+ thời gian.
Vậy cho mình hỏi có ai biết có quy định nào liên quan đề cập đến việc khai hàng máy đồng bộ tháo rời không ạ?
Cám ơn mọi người ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Bạn tham khảo Khoản 5 Điều 29 Thông tư 08/2015/NĐ-CP và Khoản 5 Điều 29 Thông tư 38/2015/NĐ-CP nhé:

"Trường hợp bằng các máy móc, thiết bị kỹ thuật hiện có tại Chi cục Hải quan, địa điểm kiểm tra hải quan, công chức hải quan kiểm tra thực tế hàng hóa không đủ cơ sở để xác định tính chính xác đối với nội dung khai của người khai hải quan về tên hàng, mã số, chủng loại, chất lượng, khối lượng, trọng lượng thì yêu cầu các tổ chức chuyên môn nghiệp vụ của cơ quan hải quan thực hiện việc phân tích phân loại hoặc giám định để xác định các nội dung trên.

Trường hợp cơ quan hải quan không đủ điều kiện để xác định tính chính xác đối với nội dung khai của người khai hải quan thì cơ quan hải quan trưng cầu giám định của tổ chức giám định theo quy định của pháp luật và căn cứ kết quả giám định để quyết định việc thông quan hàng hóa"

Không riêng gì máy móc tháo rời mà bất cứ hàng hóa nào hải quan không thể xác định được bằng kiểm tra thông thường hoặc không đủ máy móc thiết bị để kiểm tra thì đều phải đi giám định hoặc phân tích phân loại nhé.

phuongdang

Reaction score
5
Chào Cindy,
Về vấn đề khai báo hải quan điện tử thì có nhiều cách thức và phải phù hợp với các chứng từ kèm theo (Invoice, Packing list, Bill) việc nhờ bên dịch vụ tư vấn là vô cùng cần thiết, vấn đề của công ty bạn là hàng thực tế là 1 hệ thống, 1 dây chuyền hay 1 máy nào đó ko thể chứa trong 1 cont mà phải tháo rời và việc có đi giám định hay không thì có quy định tại khoan 5 dieu 29 thong tu 38. Trường hợp bên bạn khai rõ là hàng tháo rời thì gần như (nếu bị kiểm hoá) thì sẽ tốn kém chi phí nếu ko muốn tốn thời gian cãi vả với Hải Quan về vấn đề đồng bộ. Trừ phi bạn làm cho miễn kiểm ( mình nghĩ chắc cũng tốn 1 ít chi phí, và chứng từ bạn cung cấp cũng phải phú hợp nhé)

Cindy

Reaction score
3
Chào Cindy,
Về vấn đề khai báo hải quan điện tử thì có nhiều cách thức và phải phù hợp với các chứng từ kèm theo (Invoice, Packing list, Bill) việc nhờ bên dịch vụ tư vấn là vô cùng cần thiết, vấn đề của công ty bạn là hàng thực tế là 1 hệ thống, 1 dây chuyền hay 1 máy nào đó ko thể chứa trong 1 cont mà phải tháo rời và việc có đi giám định hay không thì có quy định tại khoan 5 dieu 29 thong tu 38. Trường hợp bên bạn khai rõ là hàng tháo rời thì gần như (nếu bị kiểm hoá) thì sẽ tốn kém chi phí nếu ko muốn tốn thời gian cãi vả với Hải Quan về vấn đề đồng bộ. Trừ phi bạn làm cho miễn kiểm ( mình nghĩ chắc cũng tốn 1 ít chi phí, và chứng từ bạn cung cấp cũng phải phú hợp nhé)
Chào bạn Phương,
Cám ơn câu trả lời của bạn nhé.
Hàng này bên mình khai toàn được luồng xanh mà dịch vụ tư vấn nên giám định để tốt cho ktra sau thông quan. Nên mình cũng có chút băn khoăn. :)

Tìm thành viên