Help Thủ tục hải quang hàng tạm xuất tái nhập

Lan Hương

Reaction score
4
Em chào mọi người, em mới ào nghề ạ, có chút thắc mắc như này mong được các a/c giải đáp
Về mặt hàng TXTN
1. Thời hạn tạm xuất: đăng ký khi mở tờ khai hay trước khi truyền tờ khai? và để đăng ký có cần công văn xin tạm xuất hàng đi sửa chữa không?
2. Hải quan sẽ chấp nhận thời hạn tái xuất dưới hình thức nào? (có phúc đáp bằng công văn ko)
3. Nếu hàng tạm xuất đi sửa chữa ko mất phí cho việc sửa chữa, nghĩa là invoice 0 usd, thì có cần Invoice để mở tờ khai xuất không?
4. Nếu hàng sửa chữa có mất phí, thì giá trên invoice là phí sửa chữa ko ạ?
Em cảm ơn

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Chào bạn.

Theo bên mình được HQDT và Cát Lái hướng dẫn khai thì:
1. Về thời hạn tạm xuất: bạn truyền trên phần mềm vnacss luôn nhé. còn về công văn thì bạn nộp kèm với bộ hồ sơ hải quan nhé.
2. Thời hạn tạm xuất tái nhập là theo thỏa thuận giữa 2 bên có ghi trên hợp đồng nhé. tham khảo TT38 và ND08 đều có phần này.
3. Hàng xuất đi sửa chữa ko tốn phí? là sao bạn? phí ở đây bên kia trả phải ko? TH này chỉ xảy ra khi hàng này bảo hành ko phải sửa chữa gì. bạn vẫn phải làm invoice theo trị giá hàng để tạm xuất.
4. Hàng sửa chữa mất phí. trên invoice tạm xuất phải thể hiện giá sp và phí tạm tính. khi truyền tk tạm xuất thì lấy giá sp để khai. lúc tái nhập thì mới khai theo giá sửa chữa để tính thuế.
Thanks

Sửa lần cuối:

Võ Bốn

Member
Reaction score
35
Chào bạn.
4. Hàng sửa chữa mất phí. trên invoice tạm xuất phải thể hiện giá sp và phí tạm tính. khi truyền tk tạm xuất thì lấy giá sp để khai. lúc tái nhập thì mới khai theo giá sửa chữa để tính thuế.
Thanks
Anh cho em hỏi, lên tờ khai nhập là khai nội phí sửa chữa để tính thuế thôi à, sao chỗ em hải quan bắt khai giá của sản phẩm, còn chỗ trị giá tính thuế thì tính ở ngoài tự nhập tay vô, chương trình sẽ tự nhảy thuế

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Anh cho em hỏi, lên tờ khai nhập là khai nội phí sửa chữa để tính thuế thôi à, sao chỗ em hải quan bắt khai giá của sản phẩm, còn chỗ trị giá tính thuế thì tính ở ngoài tự nhập tay vô, chương trình sẽ tự nhảy thuế
bên hq hướng dẫn mình khai như vậy. nếu khai theo giá sp rồi nhập tay vào thi rõ ràng cái thuế đó không khớp với phần trị giá khai hàng, phần mềm dễ bị lỗi. mà khai như vậy nếu bạn ko để ý sẽ rất dễ nhầm và nộp thuế thừa

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Theo Khoản 4 Điều 20 Thông tư số 205/2010/TT-BTC cũng như Khoản 4 điều 17 Thông tư số 39/2015/TT-BTC:
"Đối với hàng hoá nhập khẩu là hàng đem ra nước ngoài sửa chữa, khi nhập khẩu về Việt nam thuộc đối tượng chịu thuế, thì trị giá tính thuế là chi phí sửa chữa thực trả theo hợp đồng ký kết với phía nước ngoài, phù hợp với các chứng từ hợp pháp, liên quan đến việc sửa chữa hàng hoá."

Tìm thành viên