Help Thay đổi người mua hàng trên tờ khai xuất khẩu có được không?

giaochi

Reaction score
5
Chào tất cả các anh/chị trong group !
Em có 1 tình huống như sau, rất mong nhận được sự góp ý, tư vấn của các anh/chị.
-------------------------------------------------------
Em có 1 lô hàng xuất 10 cont tại Cát Lái !
Tờ khai thì luồng xanh ( khai ngày 23/12/17), em đã thanh lý và vào sổ tàu đầy đủ hết rồi.
Nhưng do khách hàng và cty em có sự thay đổi về hợp đồng nên 10 cont hàng này bên em đã ko xuất đi nữa ( ko cho lên tàu, hiện vẫn nằm ở Cát Lái) và đã xuất lô hàng khác thay thế.
Bây giờ, bên công ty em muốn xuất 10 cont hàng này cho 1 khách hàng khác.
-----------------------------------------------------
Hiện giờ phương án của em dự tính là sẽ mở lại tờ khai mới cho 10 cont này đồng thời hủy tờ khai cũ.
Không biết cách giải quyết của em đã đúng chưa. Mong anh/chị tư vấn giúp em ạ.
Em xin cám ơn.

phatarty

Active Member
Reaction score
81
Em có 1 tình huống như sau, rất mong nhận được sự góp ý, tư vấn của các anh/chị.
Tờ khai thì luồng xanh ( khai ngày 23/12/17), em đã thanh lý và vào sổ tàu đầy đủ hết rồi.
Nhưng do khách hàng và cty em có sự thay đổi về hợp đồng nên 10 cont hàng này bên em đã ko xuất đi nữa ( ko cho lên tàu, hiện vẫn nằm ở Cát Lái) và đã xuất lô hàng khác thay thế.
Hiện giờ phương án của em dự tính là sẽ mở lại tờ khai mới cho 10 cont này đồng thời hủy tờ khai cũ.
Em xin cám ơn.
Hi bạn
Do thay đổi hợp đồng nên các thông tin trên tk xuất cũng phải thay đổi theo.
Bạn nên khai tk khác và hủy tk đã xuất trên hệ thống 1 cửa của Tổng cục HQ và ở Chi cục.

Nguyễn Anh Hào

Active Member
Reaction score
80
Em xin cám ơn.
Bạn xử lý như vậy là đúng rồi.

giaochi

Reaction score
5
Bạn xử lý như vậy là đúng rồi.
Tại em đang phân vân giữa phương án hủy tờ khai và sửa tờ khai ( theo em tìm hiểu trên tờ khai xuất thì những tiêu chí như thông tin người NK, số/ ngày invoice,tên tàu/số chuyến, đơn giá được phép sửa) nên không biết là trường hợp em có bắt buộc phải hủy tờ khai không.

Nguyễn Anh Hào

Active Member
Reaction score
80
Tại em đang phân vân giữa phương án hủy tờ khai và sửa tờ khai ( theo em tìm hiểu trên tờ khai xuất thì những tiêu chí như thông tin người NK, số/ ngày invoice,tên tàu/số chuyến, đơn giá được phép sửa) nên không biết là trường hợp em có bắt buộc phải hủy tờ khai không.
Tờ khai của bạn đã thông quan nếu bạn xin được sửa tại Hải quan bạn làm thủ tục thì cứ tiến hành sửa, nếu là mình mình sẽ hủy tờ khai và lên 1 tờ khai mới thay thế.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
- Trường hợp của bạn không bắt buộc phải hủy tờ khai. Bạn có thể sửa tờ khai sau thông quan theo mẫu 03. (trường hợp của bạn không nằm trong các chỉ tiêu bên dưới)
- Nếu chọn cách hủy tờ khai thì phải hủy trước khi mở tờ khai khác. Xuống thanh lý thấy 1 cont có 2 tờ khai sẽ không cho bạn thanh lý.

giaochi

Reaction score
5
- Trường hợp của bạn không bắt buộc phải hủy tờ khai. Bạn có thể sửa tờ khai sau thông quan theo mẫu 03. (trường hợp của bạn không nằm trong các chỉ tiêu bên dưới)
- Nếu chọn cách hủy tờ khai thì phải hủy trước khi mở tờ khai khác. Xuống thanh lý thấy 1 cont có 2 tờ khai sẽ không cho bạn thanh lý.
View attachment 2209
Em cám ơn anh ạ !

Tìm thành viên