Help Sửa số luông tờ khai luồng xanh đã thông quan

NNNN

Reaction score
6
Hi all,

Em có 1 vấn đề thắc mắc, em đặt nhầm số lượng của 2 loại hàng, lúc trước thì tờ khai sai, van sửa bình thường, nhưng sau này , bên dịch vụ nói em là tờ khai sửa số lượng sau này sẽ khó, sửa số lượng là sẽ bị bắt kiểm tra thực tế. em có lên tìm hiểu thì không thấy quy định về vấn đề này, không biết em có tìm hiểu sót không, mọi người ai tư vấn cho em với ạ

Nguyễn Anh Hào

Active Member
Reaction score
80
Hi all,

Em có 1 vấn đề thắc mắc, em đặt nhầm số lượng của 2 loại hàng, lúc trước thì tờ khai sai, van sửa bình thường, nhưng sau này , bên dịch vụ nói em là tờ khai sửa số lượng sau này sẽ khó, sửa số lượng là sẽ bị bắt kiểm tra thực tế. em có lên tìm hiểu thì không thấy quy định về vấn đề này, không biết em có tìm hiểu sót không, mọi người ai tư vấn cho em với ạ
Mỗi đội thủ tục sẽ có cách làm khác nhau. Khi tờ khai chưa thông quan thì bạn có thể sửa thoải mái nhưng khi tờ khai đã thông quan và hàng hóa ra khỏi khu vực giám sát cảu hải quan thì không thể sửa được. Nếu bạn muốn sửa thì bạn phải chứng minh là bạn sửa đúng. Việc FWD báo như vậy cũng không khải không có cơ sở. Nếu bạn nói chi tiết hơn trong trường hợp này thì sẽ có tư vấn tốt hơn. Mọi khi bạn vẫn làm được bình thường không có nghĩa là lần tiếp theo sẽ như những lần trước.
Mong bạn sớm giải quyết được vướng mắc !

NNNN

Reaction score
6
Dạ, vấn đề là, hôm qua em xuất 15 loại hàng, có 1 loại A 20 cái, loại B 10 cái. mà em nhìn nhầm nên e ghi số lượng lọai A 10 cái, loại B 20 cái. giờ em da khai va da thong quan rồi. không biết nên sửa ra sao, định sửa trong nội bộ thì ảnh hưởng đến tồn kho với vấn đề bên kế toán, còn sửa ben hải quan thì a bên dịch vu kêu kéo cont về kiểm.

Nguyễn Anh Hào

Active Member
Reaction score
80
Dạ, vấn đề là, hôm qua em xuất 15 loại hàng, có 1 loại A 20 cái, loại B 10 cái. mà em nhìn nhầm nên e ghi số lượng lọai A 10 cái, loại B 20 cái. giờ em da khai va da thong quan rồi. không biết nên sửa ra sao, định sửa trong nội bộ thì ảnh hưởng đến tồn kho với vấn đề bên kế toán, còn sửa ben hải quan thì a bên dịch vu kêu kéo cont về kiểm.
hàng xuất ra nước ngoài à bạn, nếu tờ khai thông quan và chưa qua KVGS thì bạn làm công văn xin sửa tờ khai do sơ suất của DN. Khi đấy nếu Hải quan nghi ngờ sẽ chuyển kiểm hóa tại càng xuất. Nếu hàng hóa thực tế kiểm hóa đúng như bản khai sửa thì Hải quan tiến hành sửa trên hệ thống cho bạn thôi.
Chú ý thời gian tàu chạy để làm thủ tục. Có nhiều cách để xử lý, làm đúng cũng có mà làm sai cũng có.
Nếu ko kịp sửa theo đúng luật thì với lô hàng sau với số lượng tương tự thì bạn xuất trên tờ khai A 20 cái, B 10 cái thì hàng hóa trong khi sẽ khớp.
Mong bạn sớm giải quyết được vấn đề !
Ps: Nếu đã thuê bên dịch vụ thì sẽ tin nhau là chính và bên DV sẽ tư vấn cho nhà bạn cách làm nhanh gọn và hợp lý nhất theo tình hình thực tế. Chú ý thêm hậu quả của mỗi phương án để cân nhăc.

phatarty

Active Member
Reaction score
81
Hi Bạn
Nếu bạn dùng phần mềm để khai HQ, bạn có thể sửa tờ khai AMA, sau khi sửa xong bạn chuyển kết quả sửa số lượng hàng lên tờ khai gốc.

Tìm thành viên