Help Phương thức thanh toán "Không thanh toán" cho loại hình B11

My Van

Reaction score
3
Xin chào tất cả các bạn trong group. Bên mình là công ty sxxk có xuất khẩu sản phẩm cho doanh nghiệp chế xuất. Hiện giờ DNCX đã sử dụng hết khấu hao của sp và bên mình muốn lấy lại lõi của sp để tái sử dụng. Vậy bên DNCX có thể mở tk B11 ghi phương thức thanh toán là "KHONG TT" còn bên mình mở tờ khai A11 ghi phương thức thanh toán là "KHONGTT" được không?
Bạn nào biết chỉ giúp mình với.
Mình xin cám ơn!

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Trường hợp của bạn và DNCX này phải thực hiện qui trình theo Điều 49. Thủ tục hải quan đối với phương tiện chứa hàng hóa theo phương thức quay vòng tạm nhập, tạm xuất - Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ.

Khoản 2 Điều 84 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 qui định về: Quản lý, theo dõi tờ khai hải quan tạm nhập tái xuất, tạm xuất tái nhập.

Ví dụ như: Chỉ/sợi của ngành dệt sẽ được cuộn trên 1 lỗi chỉ, Khi bán thì bạn chỉ bán Chỉ này cho DNCX, và khi DNCX sử dụng hết phần chỉ sẽ trả lại lỗi chỉ cho bạn thì:

Khi bạn xuất vào cho DNCX: Ngoài TK xuát SXXK ra bạn phải làm thêm TK Tạm xuất tái nhập cho phần lỗi chỉ này. DNCX thì mở TK nhập SX cho phần chỉ và phải thêm TK Tạm nhập tái xuất cho số lượng lỗi chỉ tương ứng.

Khi nhập lại lỗi chỉ thì bạn là Tái nhập hàng đã tạm xuất và DNCX là Tái xuất hàng đã tạm nhập.

Bạn tham khảo qui định bên trên nha. Bên mình cũng hay làm thường xuyên cho khách hàng của mình là TN-TX Pallet nhựa để đóng hàng xuất khẩu đi JP, sơ/chỉ dùng trong ngành sản xuất ron kính xe ô tô và tái xuất lỗi chỉ y như trường hợp của bạn bên trên.....

Nguyễn Anh Hào

Active Member
Reaction score
80
Khi bạn làm tờ khai xuất sản phẩm cho samsung mà có các lõi cần thu hồi lại để tái sử dụng thì bạn ngoài khai MLH B11(Xuất kinh doanh) xuất sản phẩm, bạn cần phải khai thêm loại hình G61(tạm xuất) cho các cái lõi của sản phẩm đấy. Khi samsung sử dụng xong sản phẩm, bạn làm tờ khai tái nhập về là xong.
Mong có thể giúp ích cho bạn !

Tìm thành viên