Chia sẻ PHÂN BIỆT VÀ CÁCH XÁC ĐỊNH XUẤT XỨ THUẦN TÚY VÀ XUẤT XỨ KHÔNG THUẦN TÚY CỦA HÀNG HÓA TRONG ASEAN

Reaction score
6
Chào mọi người

Sắp tới em cũng làm CO form AI
Mặt hàng bên em xuất khẩu là Keo Dán : 3505.2000
Bên em mua NPL từ cty Vedan la tinh bot bien tinh (35051090) và hoá chất 1 dn trong nước và tất cả NPL đều ko có xuất xứ.

Vậy cho em hỏi có thể xin theo tiêu chí LVC đc ko ạ?

Em cảm ơn

Hong Nguyen

Reaction score
0
bên mình là công ty sản xuất thuốc thú y NAPHA, bên mình có xuất 1 lô hàng đi Hàn Quốc, mặt hàng là thức ăn chăn nuôi. Nhưng do sai sót của bộ phận khai hải quan nên họ ghi mã H.S.Code là thuốc thú y 30042039.
(Nguyên liệu dùng cho sản xuất sản phẩm được nhập khẩu từ nước khác), sản phẩm thì được sản xuất và hoàn thiện tại nhà máy của công ty mình.
Vậy giờ minh có xin được CO for AK cho những mặt hàng này không?
mình ghi tiêu chuẩn là CTH có đúng không bạn?
Nếu mình ghi mã H.S.Code là 2309.90.10 (thức ăn chăn nuôi) trên CO form AK thì có được không ạ ?
Cảm ơn mọi người !

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Chào mọi người ạ

Em có thắc mắc trong mục Xuất xứ thuần túy như trên, có trường hợp:

- Phế thải và phế liệu có nguồn gốc từ:
+ Quá trình sản xuất tại nước đó...

Vậy bên em nhập nguyên liệu sản xuất từ nước A (không thuộc thành viên của ASEAN) để sản xuất ra thành phẩm và có loại thải ra phế liệu .
Phế liệu trên bên em muốn xuất bán ra nước B (là thành viên của ASEAN)
---> Vậy bên em có xin cấp được C/O cho phế liệu đó không ạ?

Em cảm ơn ạ!
Được nha bạn. Xin theo tiêu chí xuất xứ thuần túy.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Chào mọi người

Sắp tới em cũng làm CO form AI
Mặt hàng bên em xuất khẩu là Keo Dán : 3505.2000
Bên em mua NPL từ cty Vedan la tinh bot bien tinh (35051090) và hoá chất 1 dn trong nước và tất cả NPL đều ko có xuất xứ.

Vậy cho em hỏi có thể xin theo tiêu chí LVC đc ko ạ?

Em cảm ơn
Của bạn xin được C/O theo tiêu chí: chuyển đổi mã số hàng hoá ở cấp sáu (6) số (CTSH)

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
bên mình là công ty sản xuất thuốc thú y NAPHA, bên mình có xuất 1 lô hàng đi Hàn Quốc, mặt hàng là thức ăn chăn nuôi. Nhưng do sai sót của bộ phận khai hải quan nên họ ghi mã H.S.Code là thuốc thú y 30042039.
(Nguyên liệu dùng cho sản xuất sản phẩm được nhập khẩu từ nước khác), sản phẩm thì được sản xuất và hoàn thiện tại nhà máy của công ty mình.
Vậy giờ minh có xin được CO for AK cho những mặt hàng này không?
mình ghi tiêu chuẩn là CTH có đúng không bạn?
Nếu mình ghi mã H.S.Code là 2309.90.10 (thức ăn chăn nuôi) trên CO form AK thì có được không ạ ?
Cảm ơn mọi người !
Bạn có quyền nhập mã HS trên C/O theo bảng mã HS phù hợp với bên nhập khẩu yêu cầu. Tuy nhiên không được sai lệt về bảng chất hàng hóa như đã khai báo trên tờ khai hải quan. Bạn sửa tờ khai sau thông quan rồi xin C/O nhé.

Tri12

Reaction score
0
Hi anh, em đang làm form VC đi Chile. Cty em mua nguyên liệu dây nhựa của công ty sản xuất dây nhựa, có hóa đơn VAT và chuyển về cơ sở ở tỉnh gia công lên sản phẩm. Mặt hàng cty em là giỏ đan dây nhựa, mã HS 46029090. Dây nhựa mã HS 39161010 . Xin anh chỉ giúp em khai mặt hàng này theo tiêu chí nào ạ ?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Hi anh, em đang làm form VC đi Chile. Cty em mua nguyên liệu dây nhựa của công ty sản xuất dây nhựa, có hóa đơn VAT và chuyển về cơ sở ở tỉnh gia công lên sản phẩm. Mặt hàng cty em là giỏ đan dây nhựa, mã HS 46029090. Dây nhựa mã HS 39161010 . Xin anh chỉ giúp em khai mặt hàng này theo tiêu chí nào ạ ?
Bạn xin theo tiêu chí CTH cho dễ nhé.
C/O form VC được quản lý theo 31/2013/TT-BCT và thông tư sửa đổi 05/2015/TT-BCT
Bài đăng sau bạn nên tạo 1 topic riêng (nếu không liên quan tới chủ đề) để mọi người dễ phát hiện ra trả lời bạn nhé. ;)

Reaction score
0
chào bạn cho mình hỏi bên mình sản xuất về mút xốp để đóng gói ti vi, tủ lạnh, máy giặt …
Ben mình k biết cách tính RCV để xuất qua ấn độ.
và nguyên lieu của mình gồm woodpellet ( viên nén mùn cưa) mua tại việt nam, EPS ( Hạt nhựa) mua tại thái lan ( mình k hiểu mã HS ở đây là sao) và phải chuyển đổi thế nào

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
chào bạn cho mình hỏi bên mình sản xuất về mút xốp để đóng gói ti vi, tủ lạnh, máy giặt …
Ben mình k biết cách tính RCV để xuất qua ấn độ.
và nguyên lieu của mình gồm woodpellet ( viên nén mùn cưa) mua tại việt nam, EPS ( Hạt nhựa) mua tại thái lan ( mình k hiểu mã HS ở đây là sao) và phải chuyển đổi thế nào
  • Mã HS nguyên liệu:
- Viên nén mùn cưa từ gỗ: 44013100
- Hạt nhựa (EPS): 39031110
  • Mã HS thành phẩm:
- Mút xốp: 3921
  • Quy tắc xuất xứ: tham khảo
- RCV: Hàm lượng giá trị AIFTA không dưới ba mươi lăm phần trăm (35%) trị giá FOB;
- CTSH: Nguyên liệu không có xuất xứ sử dụng để sản xuất ra sản phẩm đó trải qua quá trình chuyển đổi mã số hàng hoá ở cấp sáu (6) số.
  • Cách tính RVC như file đính kèm

Đính kèm

kid_ct2000

Reaction score
0
Công ty mình nhập các bộ phận của bàn ghế bằng kim loại từ công ty mẹ ở Trung Quốc và mang về VN để lắp ghép sau đó xuất đi Mỹ, HS code thành phẩm là 9403100000. Như vậy, công ty mình có thể xin CO được không và xin theo tiêu chí nào.
Cảm ơn

mythihong

Reaction score
1
Chào mọi người,
Công ty em đi mua hàng từ nhà sản xuất khác để xuất hàng qua Campuchia. Bên em xin form D.
Hiện tại bên em dự định xuất cá trứng nhưng Bên nhà sản xuất bảo là hàng này sẽ không xin C/O form D được vì cá trứng này cũng được nhập khẩu và không trải qua quá trình sản xuất. Như vậy có đúng không ạ?
Mong nhận được phản hồi từ mọi người!

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Công ty mình nhập các bộ phận của bàn ghế bằng kim loại từ công ty mẹ ở Trung Quốc và mang về VN để lắp ghép sau đó xuất đi Mỹ, HS code thành phẩm là 9403100000. Như vậy, công ty mình có thể xin CO được không và xin theo tiêu chí nào.
Cảm ơn
Xuất qua Mỹ chỉ có C/O form B thôi, mà hàng của bạn chỉ lắp ráp đơn thuần như thế không xin được C/O đâu.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Chào mọi người,
Công ty em đi mua hàng từ nhà sản xuất khác để xuất hàng qua Campuchia. Bên em xin form D.
Hiện tại bên em dự định xuất cá trứng nhưng Bên nhà sản xuất bảo là hàng này sẽ không xin C/O form D được vì cá trứng này cũng được nhập khẩu và không trải qua quá trình sản xuất. Như vậy có đúng không ạ?
Mong nhận được phản hồi từ mọi người!
Bạn xuất cá trứng thì chỉ xin theo tiêu chí xuất xứ thuần túy. Tuy nhiên theo thông tư 22/2016/TT-BCT quy định về C/O form D thì:
"Động vật sống bao gồm động vật có vú, chim, cá, loài giáp xác, động vật thân mềm, loài bò sát, vi khuẩn và virút, được sinh ra và nuôi dưỡng tại Nước thành viên xuất khẩu."
Nếu động vật này không được sinh ra tại Việt Nam thì không được nhé.

mythihong

Reaction score
1
Bạn xuất cá trứng thì chỉ xin theo tiêu chí xuất xứ thuần túy. Tuy nhiên theo thông tư 22/2016/TT-BCT quy định về C/O form D thì:
"Động vật sống bao gồm động vật có vú, chim, cá, loài giáp xác, động vật thân mềm, loài bò sát, vi khuẩn và virút, được sinh ra và nuôi dưỡng tại Nước thành viên xuất khẩu."
Nếu động vật này không được sinh ra tại Việt Nam thì không được nhé.
Hi anh,
Nếu hàng hóa của em đáp ứng việc chuyển đổi mã HS code nhưng RVC không lớn hơn 40% thì vẫn tiến hành xin CO form D được đúng không ạ?
Và không biết CO form D thì có cần nộp quy trình sản xuất không ạ?
Cảm ơn anh!

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Hi anh,
Nếu hàng hóa của em đáp ứng việc chuyển đổi mã HS code nhưng RVC không lớn hơn 40% thì vẫn tiến hành xin CO form D được đúng không ạ?
Và không biết CO form D thì có cần nộp quy trình sản xuất không ạ?
Cảm ơn anh!
Đúng rồi bạn, tiêu chí xuất xứ chung là: chuyển đổi mã số hàng hoá ở cấp 4 (bốn) số CTH. Ngoài ra tùy mặt hàng mà áp dụng quy tắc cụ thể mặt hàng đễ chọn ra tiêu chí thích hợp.

mythihong

Reaction score
1
Đúng rồi bạn, tiêu chí xuất xứ chung là: chuyển đổi mã số hàng hoá ở cấp 4 (bốn) số CTH. Ngoài ra tùy mặt hàng mà áp dụng quy tắc cụ thể mặt hàng đễ chọn ra tiêu chí thích hợp.
Cảm ơn anh nhiều ạ!

trantung

Reaction score
0
Chaien ơi : bên mình xuất mặt hàng thức ăn thủy sản cho Malaysia, Thái Lan, Myanmar, Campuchia và ( thức ăn cho cá, cho tôm ) có mã HS là : 230990.., các nguyên liệu thì vừa nhập khẩu từ các nước ngoài asean, và mua nguyên liệu trong nước nhưng không xác định được xuất xứ. Mình xin CO form D thì áp dụng tiêu chí nào vậy bạn?

Tuan Le

Reaction score
0
Có bác nào đã làm form CPTPP cho mặt hàng may mặc chưa ạ? Tiện cho em hỏi luôn cả cách làm form A hàng may mặc đi EU nữa ạ?
tks and best regards

Chí Đức

Reaction score
0
anh ơi cho e hỏi:
Công ty e xuất bán sang thị trường Hàn Quốc, Thái Lan và Nhật sản phẩm thịt cá xay đông lạnh, mã HS 03049900:
Nguyên liệu :
1/ Cá các loại (cá mối, cá đổng, cá hố, cá mắt kiếng, cá chuồn.....) mua trong nước có hóa đơn và không có hóa đơn VAT. Mã nguyên liệu : 030389
2/ Đường mua của Thái Lan có TKHQ và CO nhập form D. Mã nguyên liệu: 17019910.

Cho e hỏi:
1/ Nếu xuất cho thị trường Korea có được không? Tiêu chí áp dụng là gì? em được hướng dẫn cấp CO form AK áp dụng tiêu chí WO - AK nhưng CO đường nhập khẩu phải là WO - AK, mà CO đường e nhập là form D. Vậy giờ phải làm sao a?

2/ Nếu xuất qua thị trường Japan thì theo e biết áp dụng tiêu chí CTH chuyển đổi mã hàng hóa cấp 02 số có đúng không a.

3/ Nếu xuất sang thị trường Thái Lan thì làm form D áp dụng tiêu chí WO có được không a vì hàng của e có xuất xứ thần túy WO (Hàng hóa nhập khẩu được xem là có xuất xứ thuần túy khi hàng hóa được sản xuất toàn bộ tại lãnh thổ của 1 nước xuất khẩu là thành viên Asean.)

Thanks a.

NgocHan

Reaction score
1
Hi anh
A cho em hỏi này với ạ
Em có làm CO form E cho mặt hàng bánh tráng( HS: 19023090). Em đọc phụ luc các măt hàng cụ thể của TT12 thì xác định tiêu chí PSR. Nhưng em thắc mắc là NVL em đều được trồng ở VN tại sao không dùng tiêu chí WO được ạ?
Em cảm ơn a nhiều
Nguyên liệu là
Gạo: 10062090
Bột mì: 11081100
Muối: 2501001

Tìm thành viên