Help Mặt hàng gia dụng được miễn thuế nhập khẩu

Thanh Hoa

Reaction score
6
Em chào mọi người.
Các anh chị cho em hỏi những loại mặt hàng gia đình nào được miễn thuế Nhập Khẩu ạ.
Em cảm ơn mọi người ạ.
Have a nice day

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Trước tiên bạn cần phân biệt hàng miễn thuế và hàng có thuế suất thuế NK 0%

1. Đối với hàng miễn thuế thì nó không quy định theo tên loại hàng nào được miễn thuế cả mà quy định theo hình thức và loại hình nhập khẩu.
Ví dụ: Nhập hàng để gia công, sản xuất xuất khẩu hoặc tạm nhập tái xuất hoặc hành lý nhập cảnh trong định mức cho phép sẽ được miễn thuế NK.
(Bạn tham khảo phần này tại: nghị định 134/2016/NĐ-CP)
=> Nếu hàng tiêu dùng (hàng trong gia đình) của bạn nhập phù hợp với các loại hình theo quy định thì sẽ được miễn thuế.

2. Trường hợp hàng tiêu dùng (hàng gia đình) có thuế suất 0%: Sẽ có 2 trường hợp
- Hàng không có C/O: Trường hợp này mình chưa thấy có hàng tiêu dùng nào có mức thuế suất ưu đãi 0% cả. Không những vậy thuế suất lại rất cao.
- Hàng có C/O: Trường hợp này khi bạn nhập hàng sẽ được hưởng mức thuế suất ưu đãi đặc biệt là 0% tùy loại hàng (khi C/O hợp lệ)
=> Để tra hai loại này bạn dựa vào Biểu thuế XNK.

Thanh Hoa

Reaction score
6
Trước tiên bạn cần phân biệt hàng miễn thuế và hàng có thuế suất thuế NK 0%

1. Đối với hàng miễn thuế thì nó không quy định theo tên loại hàng nào được miễn thuế cả mà quy định theo hình thức và loại hình nhập khẩu.
Ví dụ: Nhập hàng để gia công, sản xuất xuất khẩu hoặc tạm nhập tái xuất hoặc hành lý nhập cảnh trong định mức cho phép sẽ được miễn thuế NK.
(Bạn tham khảo phần này tại: nghị định 134/2016/NĐ-CP)
=> Nếu hàng tiêu dùng (hàng trong gia đình) của bạn nhập phù hợp với các loại hình theo quy định thì sẽ được miễn thuế.

2. Trường hợp hàng tiêu dùng (hàng gia đình) có thuế suất 0%: Sẽ có 2 trường hợp
- Hàng không có C/O: Trường hợp này mình chưa thấy có hàng tiêu dùng nào có mức thuế suất ưu đãi 0% cả. Không những vậy thuế suất lại rất cao.
- Hàng có C/O: Trường hợp này khi bạn nhập hàng sẽ được hưởng mức thuế suất ưu đãi đặc biệt là 0% tùy loại hàng (khi C/O hợp lệ)
=> Để tra hai loại này bạn dựa vào Biểu thuế XNK.
Dạ e đang muốn hỏi loại hàng da dụng như máy ép hoa quả... rồi đến quần áo... kiểu công ty nhập về bán buôn cho các cửa hàng đó ạ? Vậy hàng này nó phải tùy từng nước mình nhập để có thuế ưu đãi ạ? Tại e thấy có loại lên đến 20% giá nhập.. nhiều quá ạ.
Em mới vào nghề dc vài tháng. Mong mọi người giúp đỡ em ạ.
Em cảm ơn ạ

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Bạn phải xác định tên loại hàng muốn nhập, nhập từ nước nào rồi kiểm tra trong biểu thuế xem khi nhập từ nước đó mà có C/O thì có được mức thuế ưu đãi đặc biệt như mong muốn không.
Lưu ý: Ngoài thuế NK ra tùy loại hàng mà có các mức thuế khác như giá trị gia tăng, tiêu thụ đặc biệt và các chi phí kiểm tra chuyên ngành nếu có.

Thanh Hoa

Reaction score
6
Bạn phải xác định tên loại hàng muốn nhập, nhập từ nước nào rồi kiểm tra trong biểu thuế xem khi nhập từ nước đó mà có C/O thì có được mức thuế ưu đãi đặc biệt như mong muốn không.
Lưu ý: Ngoài thuế NK ra tùy loại hàng mà có các mức thuế khác như giá trị gia tăng, tiêu thụ đặc biệt và các chi phí kiểm tra chuyên ngành nếu có.
vâng, em cảm ơn ạ. vậy theo như kinh nghiệm của a thì nhập hàng Trung, Thái, Nhật, Hàn thì mấy đồ gia dụng thuế có cao ko ạ? Như quần áo, máy ép hoa quả, máy sấy tóc, đồ chơi đó ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Đồ gia dụng thường thuế suất NK khá cao nha bạn (thường >20%)

Tìm thành viên