Help Khối lượng hàng hoá trên AWB và PKL có cần phải trùng khớp với nhau không? nếu không thì cần phải sửa cái nào?

lehoailam123

Reaction score
1
Em chào anh/chị, hiện tại em đang có một đơn hàng nhập khẩu máy quét mã vạch về Việt Nam. Đến giai đoạn thông quan thì thấy là khối lượng trên AWB với PKL không giống nhau. Anh chị cho em hỏi là nếu sai như vậy thì có ảnh hưởng đến thủ tục thông quan không? Nếu phải sửa thì em phải sửa PKL hay AWB. Tại em mới làm cái này được có một đơn, mong anh/chị giải đáp giúp em. Em cảm ơn.

Reaction score
31
theo lý thuyết thì không cần sửa, tuy nhiên mình thường sửa pkl để trùng với AWB cho chắc, còn khai trên tờ khai hải quan thì phải khai theo AWB chứ không là không lấy hàng được

lehoailam123

Reaction score
1
theo lý thuyết thì không cần sửa, tuy nhiên mình thường sửa pkl để trùng với AWB cho chắc, còn khai trên tờ khai hải quan thì phải khai theo AWB chứ không là không lấy hàng được
Dạ em cảm ơn ạ, với cho em hỏi thêm là.
Công ty em nhập khẩu có một đơn vị ở Hong Kong, một đơn vị ở Quảng Châu, lúc ký kết PO thì ký với đơn vị ở HK. Đến lúc ship hàng thì họ lại cho đơn vị ở Quảng Châu ship hàng. Nếu em thêm một điều khoản ở trong PO là "hàng hoá sẽ được ship bởi người bán tại đơn vị ở Quảng Châu" thì có được chấp nhận không ạ?

Tìm thành viên