Chia sẻ Hs code và thuế nhập khẩu đồ chơi trẻ em

maichingon

Reaction score
0
Chính sách về thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em
Đồ chơi trẻ em là những sản phẩm có liên quan trực tiếp đến sức khỏe, trí tuệ, ảnh hưởng đến cả hệ tư tưởng và hệ thống giáo dục của trẻ em. Vì thế những sản phẩm đồ chơi được phép nhập khẩu cần tuân thủ theo các chính sách của pháp luật Việt Nam.

thủ tục nhập đồ chơi trẻ em
Thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em theo chính sách quy định mớiQuy định về nhập khẩu đồ chơi trẻ em
Việc nhập khẩu đồ chơi trẻ em được quy định tại các điều khoản trong các văn bản pháp luật sau:

• Luật thuế giá trị gia tăng 2008 số 13/2008/QH12 (03/06/2008).
  • Công văn 1488/TĐC-ĐGPH về việc hướng dẫn kiểm tra chất lượng đồ chơi trẻ em nhập khẩu(21/10/2009).
  • Nghị định số 69/2018/NĐ-CP tại Điều 4 và Điều 7.
  • Quyết định số 3810/QĐ-BKHCN (18/12/2019).
  • Thông tư số 09/2019/TT-BKHCN (30/09/2019).
  • Thông tư số 38/2015/TT-BTC sửa đổi bổ sung Thông tư số 39/2018/TT-BTC (20/04/2018).
Theo các văn bản trên, đồ chơi trẻ em trước là mặt hàng được phép nhập khẩu tuy nhiên trước khi được nhập khẩu phải được kiểm tra chất lượng. Tại phụ lục II của Thông tư số 09/2019/TT-BKHCN quy định hàng hóa nhập khẩu có được xem là đồ chơi hay không.

Điều kiện để hàng hóa được phép nhập khẩu là đồ chơi trẻ em
Hàng hóa thuộc nhóm đồ chơi trẻ em phải đáp ứng được các điều kiện tại Điều 9 Thông tư 28/2014/TT-BVHTTDL:

Điều 9. Đồ chơi trẻ em

1. Phải đảm bảo mới 100%; chưa qua sử dụng.
  2. Đảm bảo chất lượng phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về An toàn đồ chơi trẻ em theo quy định tại Thông tư số 18/2009/TT-BKHCN ngày 26/6/2009 của Bộ Khoa học và Công nghệ về quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em – QCVN 3:2009/BKHCN.
  3. Có nội dung, hình thức, kiểu dáng, tính năng sử dụng không có hại đến giáo dục, phát triển nhân cách, không gây nguy hiểm hoặc ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ em, không vi phạm các quy định tại Điều 6 của Thông tư này.
Đồ chơi trẻ em đáp ứng các điều kiện nêu trên được phép nhập khẩu vào Việt Nam. Thủ tục nhập khẩu thực hiện tại cơ quan hải quan.

Tại Thông tư này cũng quy định, những mặt hàng đồ chơi trẻ em đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu dưới dạng phế liệu, không nằm trong nhóm hàng hóa nhập khẩu đồ chơi trẻ em.

Điều kiện nhập khẩu đồ chơi trẻ em
Điều kiện nhập khẩu đồ chơi trẻ em
Nhãn dán hàng đồ chơi trẻ em
Những sản phẩm đồ chơi trẻ em, khi nhập khẩu cần có đầy đủ các nhãn mác theo quy định, thể hiện các nội dung sau:

• Tên hàng hóa.
  • Tên và địa chỉ đơn vị sản xuất, đơn vị chịu trách nhiệm về hàng hóa.
  • Xuất xứ hàng hóa.
  • Các tính chất của hàng hóa: thành phần, chất liệu,…
  • Thành phần sản phẩm.
  • Các thông số kỹ thuật: thông tin cảnh báo, hướng dẫn sử dụng, năm sản xuất, cách bảo quản,…
Các thông tin trên nhãn dán đồ chơi phải thể hiện đầy đủ các cảnh báo và hướng dẫn sử dụng theo quy định tiêu chuẩn tương ứng thuộc bộ TCVN 6238 (ISO 8124).

Những thông tin liên quan đến nhập khẩu hàng đồ chơi trẻ em
Mã HS của hàng đồ chơi trẻ em
Mã HS code của hàng hóa đồ chơi trẻ em thuộc chương 95, cụ thể như sau:

9503Xe đạp ba bánh, xe đẩy, xe có bàn đạp và đồ chơi tương tự có bánh; xe của búp bê; búp bê; đồ chơi khác; mẫu thu nhỏ theo tỷ lệ (“scale”) và các mẫu đồ chơi giải trí tương tự, có hoặc không vận hành; các loại đồ chơi đố trí (puzzles)
95030010– Xe đạp ba bánh, xe đẩy, xe có bàn đạp và đồ chơi tương tự có bánh; xe của búp bê
– Búp bê:
95030021– – Búp bê, có hoặc không có trang phục
– – Bộ phận và phụ kiện:
95030022– – – Quần áo và phụ kiện quần áo; giày và mũ
95030029– – – Loại khác
95030030– Xe điện, kể cả đường ray, đèn hiệu và các phụ kiện khác của chúng
95030040– Các mô hình thu nhỏ theo tỷ lệ (“scale”) và các mô hình giải trí tương tự, có hoặc không vận hành
95030050– Đồ chơi và bộ đồ chơi xây dựng khác, bằng mọi loại vật liệu trừ plastic
95030060– Đồ chơi hình con vật hoặc sinh vật không phải hình người
95030070– Các loại đồ chơi đố trí (puzzles)
95030080– Thiết bị giáo dục điện tử tương tác cầm tay được thiết kế chủ yếu cho trẻ em (SEN)
– Loại khác:
95030091– – Đồ chơi, xếp khối hoặc cắt rời hình chữ số, chữ cái hoặc hình con vật; bộ xếp chữ; bộ đồ chơi tạo chữ và tập nói; bộ đồ chơi in hình; bộ đồ chơi đếm (abaci); máy may đồ chơi; máy chữ đồ chơi
95030092– – Dây nhảy
95030093– – Hòn bi
95030094– – Các đồ chơi khác, bằng cao su
95030099– – Loại khác
Thuế nhập khẩu của hàng hóa đồ chơi trẻ em
Thuế nhập khẩu đồ chơi trẻ em vào Việt Nam thường sẽ là:

• Thuế VAT 5%
  • Thuế suất nhập khẩu ưu đãi hiện hành là từ 10% đến 20% tùy các mã HS.
  • Thuế nhập khẩu ưu đãi 0% đối với các sản phẩm được nhập khẩu từ các nước có Hiệp định Thương mại Tự do vào Việt Nam sẽ được hưởng các thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt nếu đáp ứng được đầy đủ điều kiện mà hiệp định đưa ra.
Biểu thuế nhập khẩu đồ chơi trẻ em
Mã Hs code kèm thuế nhập khẩu đồ chơi trẻ em

Xem thêm thủ tục nhập khẩu đồ chơi trẻ em: https://dhdlogistics.com/thu-tuc-nhap-khau-do-choi-tre-em/

DHD Logistics là một trong những đơn vị dẫn đầu trong ngành Logistics Việt Nam, với nhiều năm kinh nghiệm trong thủ tục nhập khẩu mọi mặt hàng hóa theo nhu cầu của khách hàng. Với đội ngũ nhân viên kinh nghiệm chuyên sâu, luôn sẵn sàng hỗ trợ khách hàng trên mọi quá trình giao nhận hàng hóa. Nhân viên với có kinh nghiệm giúp hàng hóa được thông quan nhanh chóng, tránh được những sai sót trong quá trình nhập khẩu hàng hóa.

Tìm thành viên