Help HỖ TRỢ KIỂM TRA SAU THÔNG QUAN

Trung

Member
Reaction score
110
Chào cả nhà.
Hiện công ty mình vừa nhận được công văn yêu cầu kiểm tra sau thông quan của Hải Quan Long An thời gian từ 2011-2015. Hải quan yêu cầu chuẩn bị sẵn toàn bộ tờ khai từ 2011-2015.
Bác nào đã có kinh nghiệm trong việc này xin share cho mình ít kinh nghiệm nhé:
* Ngoài tờ khai mình cần chuẩn bị thêm gì nữa không?
* Hải quan sẽ tập trung soi vào điểm nào
* Một số tờ khai mình bị thất lạc có cần phải kê khai không?...

Mong các bác giúp mình nhé. Xin cảm ơn

Ad Tran

Reaction score
3
Chào cả nhà.
Hiện công ty mình vừa nhận được công văn yêu cầu kiểm tra sau thông quan của Hải Quan Long An thời gian từ 2011-2015. Hải quan yêu cầu chuẩn bị sẵn toàn bộ tờ khai từ 2011-2015.
Bác nào đã có kinh nghiệm trong việc này xin share cho mình ít kinh nghiệm nhé:
* Ngoài tờ khai mình cần chuẩn bị thêm gì nữa không?
* Hải quan sẽ tập trung soi vào điểm nào
* Một số tờ khai mình bị thất lạc có cần phải kê khai không?...

Mong các bác giúp mình nhé. Xin cảm ơn

Chào bạn
Không biết tình hình kiểm tra của bên bạn đến đâu rồi, mình xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm của bên mình. Do bên mình hoạt động trong lĩnh vực sản xuất thức ăn chăn nuôi nên có thể sẽ hơi khác bên bạn.

Ngày 1: hải quan yêu cầu mang xuất trình tất cả tờ khai gốc( TK nhập khẩu nguyên liệu thức ăn chăn nuôi, TK nhập khẩu máy móc linh kiện tạo tài sản cố định), bên cạnh đó phải gửi thêm 1 file excel thống kê toàn bộ tờ khai với các hạng mục: số và ngày tờ khai, tên hàng, mã HS, trị giá tính thuế, trị giá thuế xnk..), các sổ sách kế toán liên quan đến công tác XNK

Ngày 2,3,4: Bắt đầu kiểm tra tờ khai và truy vấn theo xác suất. Họ tập trung vào các vấn đề sau đây:
Doanh nghiệp có phân bổ phí THC và phí bảo hiểm NK hàng hóa vào trị giá tính thuế không?
Doanh nghiệp có áp đúng mã HS cho 1 số loại nguyên liệu không?
Đối với mặt hàng máy móc linh kiện NK tạo tài sản cố định, họ sẽ kiểm tra tất cả các chứng từ xem cò hợp lệ hay không, có đủ điều kiện được miễn giảm thuế không?

Ngày 5,6: Tổng hợp lại những lỗi chính của doanh nghiệp và đi sâu vào kiểm tra kỹ từng lỗi. Do bên mình nhiều lỗi quá nên họ quyết định gia hạn kiểm tra thêm 3 ngày nữa

Sau khi kiểm tra thêm 2 ngày nữa, tổng kết lỗi của doanh nghiệp và đưa ra quyết định xử lý vào ngày thứ 9.

Cuối cùng: bên mình bị truy thu hơn 1 tỷ và còn 1 số chi phí khác nữa....

Kinh nghiệm:
Phải chuẩn bị thật kỹ lưỡng hồ sơ và làm việc với tinh thần hợp tác với họ
Riêng hải quan sau thông quan, nghiệp vụ của họ rất giỏi, 1 số vấn đề khi làm việc các phòng ban cần phải có sự liên kết chặc chẽ và nhất quán về thông tin và dữ liệu, tránh làm họ nghi ngờ tình hình sẽ phức tạp hơn
Không ít thì nhiều, phải chuẩn bị sẵn kinh phí.
Nếu bị thất lạc tờ khai, phải báo với họ và bổ sung bằng bảng copy trước.
Trong quá trình kiểm tra, họ sẽ mượn chứng từ về cơ quan để xem thêm, đối với những chứng từ quan trọng( CO, tờ khai gốc, danh mục xin miễn thuế...) phải có biên bản giao nhận hồ sơ gốc giữa doanh nghiệp và hải quan, tránh trường hợp thất lạc hồ sơ.
Thời điểm những ngày cuối cùng của đợt kiểm tra khá quan trọng, doanh nghiệp phải khéo léo xử lý nhằm hạn chế tối đa việc truy thu thuế

Hehe, mình mới nhớ được nhiêu đó hà, hy vọng sẽ giúp được bạn

Tìm thành viên