Help Công ty thay đổi địa chỉ, nhờ các anh chị hướng dẫn khai địa chỉ mới trên tờ khai hải quan giúp em

Luna_K

Reaction score
0
1. Tình hình là công ty em sắp thay đổi địa chỉ công ty.
Bên em có 1 cái hợp đồng giao hàng nhiều lần, trong đó có 1 đợt giao hàng sẽ giao sau khi công ty em đổi địa chỉ hoặc trong khoảng thời gian công ty em chuẩn bị sang địa chỉ mới.
Trên hợp đồng là địa chỉ hiện tại của công ty.
Vậy thì em nên khai địa chỉ nào khi làm thủ tục hải quan cho lô hàng này ạ. Bên em cũng chưa thông báo cho bên đối tác là sẽ chuyển địa chỉ ạ.

2. Bữa trước bên em có nhờ fowarder làm thủ tục hải quan cho một lô hàng ở cửa khẩu hải quan ngoài khu công nghiệp.
Bên đó đã làm xong nhưng không đưa lại bên em giấy tờ gì hết. Bảo là lô này không cần đóng dấu, cũng không đưa lại bên em tờ " danh sách hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát hải quan". Cho em hỏi vậy lô này em chỉ có tờ khai thông quan trên hải quan online thì đã đủ tiêu chuẩn chưa ạ. Vì sau này còn phải kiểm thuế nên em không biết là giấy tờ như vậy đã ổn chưa.
Em là dân không chuyên mới vô nghề, mong anh chị giúp đỡ em với ạ.

Sửa lần cuối:

richkingng

Moderator
Reaction score
294
1. Tình hình là công ty em sắp thay đổi địa chỉ công ty.
Bên em có 1 cái hợp đồng giao hàng nhiều lần, trong đó có 1 đợt giao hàng sẽ giao sau khi công ty em đổi địa chỉ hoặc trong khoảng thời gian công ty em chuẩn bị sang địa chỉ mới.
Trên hợp đồng là địa chỉ hiện tại của công ty.
Vậy thì em nên khai địa chỉ nào khi làm thủ tục hải quan cho lô hàng này ạ. Bên em cũng chưa thông báo cho bên đối tác là sẽ chuyển địa chỉ ạ.

2. Bữa trước bên em có nhờ fowarder làm thủ tục hải quan cho một lô hàng ở cửa khẩu hải quan ngoài khu công nghiệp.
Bên đó đã làm xong nhưng không đưa lại bên em giấy tờ gì hết. Bảo là lô này không cần đóng dấu, cũng không đưa lại bên em tờ " danh sách hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát hải quan". Cho em hỏi vậy lô này em chỉ có tờ khai thông quan trên hải quan online thì đã đủ tiêu chuẩn chưa ạ. Vì sau này còn phải kiểm thuế nên em không biết là giấy tờ như vậy đã ổn chưa.
Em là dân không chuyên mới vô nghề, mong anh chị giúp đỡ em với ạ.
Về vấn đề này mình có ý kiến như sau:
1. Công ty thay đổi địa chỉ là chuyện bình thường, nên bạn gửi thông báo thay đổi địa chỉ đến các cơ quan có liên quan như: ngân hàng, hải quan, cơ quan thuế, khách hàng....... và làm thủ tục hải quan theo địa chỉ mới nhé. Hợp đồng đã ký trước đó thì vẫn để nguyên địa chỉ cũ nhé.
2. Hiện tại mới chỉ có hải quan Ngoài Hải phòng không đóng dấu trên tờ khai và danh sách hàng đã qua khu vực giám sát thôi, trong miền nam hiện tại vẫn còn đóng dấu và vẫn còn phải dựa vào con dấu để xác định lại hàng đã qua giám sát chưa ( có một số DN được gửi hông báo hàng chưa qua giám sát phải kiểm tra lại ) nên theo mình vẫn cần tờ mã vạch nhé, và một số ngân hàng nếu thiếu tờ danh sách qua giám sát sẽ không thanh toán cho bạn nhé. bạn yêu cầu dịch vụ cung cấp nhé, có thể họ đã làm mất rồi nên nói bạn vậy thôi.
Thanks

Luna_K

Reaction score
0
1.
Vậy em cần thông báo cho đối tác để đổi địa chỉ công ty trên Invoice/PK list nếu lô hàng này về sau khi bên em chuyển địa chỉ phải không anh. Và khai theo địa chỉ trên invoice ạ?
Cho em hỏi là em có thể tìm form đổi địa chỉ mới để gửi hải quan ở đâu ạ.
2.
Vậy tờ khai in trên hệ thống online vẫn được chấp nhận và em cần xin lại tờ "danh sách hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát hải quan" . Bữa trước em có xin và họ nhất quyết là hải quan không đóng dấu :confused:.
em cám ơn nhiều ạ.

richkingng

Moderator
Reaction score
294
1.
Vậy em cần thông báo cho đối tác để đổi địa chỉ công ty trên Invoice/PK list nếu lô hàng này về sau khi bên em chuyển địa chỉ phải không anh. Và khai theo địa chỉ trên invoice ạ?
Cho em hỏi là em có thể tìm form đổi địa chỉ mới để gửi hải quan ở đâu ạ.
2.
Vậy tờ khai in trên hệ thống online vẫn được chấp nhận và em cần xin lại tờ "danh sách hàng hóa đủ điều kiện qua khu vực giám sát hải quan" . Bữa trước em có xin và họ nhất quyết là hải quan không đóng dấu :confused:.
em cám ơn nhiều ạ.
1. Không có form, DN tự làm 1 cv thông báo đổi địa chỉ gửi kèm theo GPKD có thay đổi Đ/C mới.
2. Tờ khai in trên hệ thống online, có ngày giờ thông quan, hải quan duyệt là ok (bạn kiểm tra ở trang số 2TK có thông tin này), xin thêm danh sách qua giám sát nữa là ok.

Luna_K

Reaction score
0
1. Không có form, DN tự làm 1 cv thông báo đổi địa chỉ gửi kèm theo GPKD có thay đổi Đ/C mới.
2. Tờ khai in trên hệ thống online, có ngày giờ thông quan, hải quan duyệt là ok (bạn kiểm tra ở trang số 2TK có thông tin này), xin thêm danh sách qua giám sát nữa là ok.

Em cảm ơn nhiều ạ.

Tìm thành viên