Tâm sự Có nên đổi nghề giao nhận

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Chào quý Anh/chị,
Em sn 98, học ngành kinh doanh quốc tế ra trường năm 2020, tiếng anh của em cũng dạng đọc hiểu, ko được tốt. Sau khi tốt nghiệp, em đi làm bên Nhân viên hiện trường của 1 cty xuất nhập khẩu thu nhập tầm 14-15tr/tháng. Nhưng suốt ngày phải chạy ngoài đường đến cảng này, chổ khu vực hải quan kia từ cty ở tân phú, đến làm hàng tại sân bay, cát lái, rồi hải quan bình dương. Em không biết được tương lại cuả mình sẽ như nào nếu tiếp tục làm nv hiện trường. Tại vì em thấy bộ phận này do dễ đào tạo nên cũng dễ bị sa thải. Cũng không được xem trọng như những bộ phận khác. Nên em cũng phân vân có nên chọn cho mình 1 con đường khác. Sau đó, em xin nghỉ làm và xin phỏng vấn vị trí Bộ phận KHCN của HDBank và may mắn được nhận với mức lương cứng hơn 10tr nhưng cũng khá áp lực.
=>>Anh/chị nào đi trước có thể cho em xin ý kiến về 2 ngành nghề này được không ạ. Em cũng 25t rồi nên cũng muốn chọn con đường để đi lâu dài ạ
Em cảm ơn anh/chị. Mong nhận được lời khuyên từ anh/chị.

Chia sẻ từ bạn Tiệp Khắc

admin

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
74
Hân Nguyễn:
Cơ bản sau bao năm làm Ops thì bạn tích lũy được gì, kiến thức, tiền bạc, mối quan hệ..vv và dùng cái tích lũy ấy làm bước đà phát triển cho tương lai. Chứ bạn nhảy qua bank mà làm thêm vài năm bạn cũng phân vân vậy nữa thì cũng công cốc thôi. Mình cũng học cùng ngành với bạn, cũng làm Ops bao năm, rồi tích góp mở cty vận tải, mua xe Container chạy hàng rồi nghỉ làm Ops 2 năm nay ở nhà quản lý xe thấy cũng ổn, ít gì cũng coi là đi đúng hướng tới giờ phút này

Keelac Ho:
quan trọng muốn gì và hy vọng gì thôi,khởi đầu và mức lương hiện trường như thế cũng khá tốt, ai cũng có tầm quan trọng riêng,chứ đừng nghĩ việc này vip hơn việc kia

Scarlett Thai:
Mình có 1 ng bạn, hiện tại là phó gđ kinh doanh 1 cty logistis lớn của Nhật. Anh biết tiếng nhật tiếng anh và điều làm mình ngạc nhiên chính là xuất phát điểm anh làm ops. Theo như anh kể. Anh làm ops 8 năm. Sau đó đc cất nhắc lên team leader rồi 1 times sau đc cty cử đi nhật học tại tokyo 2 năm. Mức lương của anh hiện tại hơn 1k5 usd. Mình kể ra để nói rằng cv nào cũng cần cố gắng và có kế hoặch. Rất nhiều manager đều xuất phát từ nv mà đi lên.

Van Anh Nguyen:
Làm opsngon lành hơn bank nhưng là m nghĩ thôi á, bank ổn định nhàn vì k chạy nhiều nhưng áp lực kiểu khác, với cả làm bank lương thấp hơn nên m k chọn, cứ lương cai mà làm dù vất hơn tí nhưng cùng tg bỉ ra như nhau, còn trẻ còn học và phấn đấu chứ đừng nghĩ rảng nhàn

Thuỳ Nguyễn:
Nếu em chịu làm và thực sự yêu thích việc ban đầu có thể bây giờ em đã ở 1 vị trí khác và nay không cần để lên đây hỏi rồi
Logistic là ngành cần kinh nghiệm . Càng dày càng giàu . Chí ít em có được 1 mớ kinh nghiệm . 1 đống các mối quan hệ trải dài mà k phải mua bằng tiền. Là cả 1 tương lai mở cho mình rồi. Ai cũng từng là người đi lên từ vị trị thấp nhất trừ những người siêu phàm không nói đến

Nhàn Trần Thị Thanh:
Sếp mình (cty logistics) kể từng làm chạy lệnh gần chục năm liền. Sau đó tự đứng ra mở cty. Quan trọng là trong tgian làm công việc đó, sếp mình đã tranh thủ học hỏi bất cứ những gì có thể. Thậm chí học cả khai hải quan, học ngoại ngữ, xây dựng mối quan hệ,... Và bâyh thì rất thành công rồi. Còn mình, khi mới ra trường mình có nhận đc lời mời vào vị trí KHCN của Techcombank. Mình đã đi hỏi nhiều người quen làm bank. Thì mọi ng đều nói làm bank bây giờ rất áp lực, áp doanh số chặt, các bộ phận KHCN hay KHDN cũng phải thường xuyên đi lại gặp gỡ khách hàng. Thế nên công việc nào thì cũng chỉ có thế, nhưng bản thân mình thì ko đc ngừng phát triển, học hỏi.

garung205

Member
Reaction score
9
Mình là con gái chạy ops được hơn 2 năm thì nghỉ sinh, xong mất luôn vị trí ops đang tiếc hùi hụi nè :D

Tìm thành viên