Help Chứng từ lưu cho hàng xuất và hàng nhập

thuynh

Reaction score
16
Chào anh/chị
Căn cứ khoản 5 Điều 3 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định: “5. Người khai hải quan có trách nhiệm lưu trữ hồ sơ theo quy định tại khoản 2 Điều này, sổ sách, chứng từ kế toán trong thời hạn theo quy định của pháp luật về kế toán. Ngoài ra, người khai hải quan phải lưu trữ các chứng từ khác liên quan đến hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trong thời hạn 5 năm, bao gồm chứng từ vận tải đối với hàng hóa xuất khẩu, phiếu đóng gói, tài liệu kỹ thuật, chứng từ, tài liệu liên quan đến định mức thực tế để gia công, sản xuất sản phẩm xuất khẩu. Người khai hải quan phải lưu trữ bản chính các chứng từ nêu trên (trừ trường hợp đã nộp bản chính cho cơ quan hải quan), trường hợp các chứng từ điện tử thì lưu giữ dưới dạng điện tử hoặc chuyển đổi ra chứng từ giấy theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử trên đây là thông tin chung.”

Xin anh/ chị giúp em thông tin chi tiết từng loại giấy tờ cần lưu đối với hàng nhập và hàng xuất để em cũng như mọi người nắm được.
Nội dung thông tin em muốn có giống như hình kèm theo. xin anh/chị cập nhật giúp ah
Cám ơn anh chị

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Phần của XNK bạn lưu file nên tạo 1 File tổng hợp bên ngoài trang bìa hồ sơ như bên dưới, và liệt kê số lượng chứng từ ra là OK rùi.... Nếu ghi lưu theo đúng thứ tự chuẩn thì cần ghi thêm câu: Tổng số trang lưu là bao nhiu trang, và được đánh số thứ tự từ 1->...../

Sửa lần cuối:

crocus tran

Active Member
Reaction score
82
Hi Bạn,

Phần của XNK bạn lưu file nên tạo 1 File tổng hợp bên ngoài trang bìa hồ sơ như bên dưới, và liệt kê số lượng chứng từ ra là OK rùi.... Nếu ghi lưu theo đúng thứ tự chuẩn thì cần ghi thêm câu: Tổng số trang lưu là bao nhiu trang, và được đánh số thứ tự từ 1->...../
View attachment 1985
Bảo hiểm , người insured là bên ncc thì có cần lưu chứng từ ko ạ? lưu bản copy thì vẫn okay ko ạ?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Bảo hiểm , người insured là bên ncc thì có cần lưu chứng từ ko ạ? lưu bản copy thì vẫn okay ko ạ?
Hi Bạn @mchau177

Đây là các chứng từ để chứng minh, nếu bản gốc ko có thì có thể có bản chụp của đơn vị là ok rùi nha bạn.

crocus tran

Active Member
Reaction score
82
Hi Bạn @mchau177

Đây là các chứng từ để chứng minh, nếu bản gốc ko có thì có thể có bản chụp của đơn vị là ok rùi nha bạn.
cám ơn anh nha. Thấy anh lưu kỹ quá, mỗi hồ sơ e lưu có 1 bản do dễ bấm. Còn bỏ bớt mấy cái copy, mà sao a phải lưu bản copy vậy?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
cám ơn anh nha. Thấy anh lưu kỹ quá, mỗi hồ sơ e lưu có 1 bản do dễ bấm. Còn bỏ bớt mấy cái copy, mà sao a phải lưu bản copy vậy?
Hi Bạn,

Bên mình lưu hồ sơ theo qui trình ISO của Cty theo ISO 9001:2015..... nên phải tuân theo nà

Tìm thành viên