Help CÁCH KHAI HẢI QUAN VỀ THÔNG TIN CHUYẾN BAY TRÊN AIRWAY BILL

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Câu hỏi của 1 bạn Tin Nhat có nội dung như sau:

"Mọi người cho em hỏi trường hợp này với ạ. Em nhập điều kiện CFR, trên Air waybill thể hiện:
1/ Ngày và số hiệu chuyến bay: SQ327/24 và SQ186/25
Ngày phát hành Bill: 18/10/2016
=> Vậy em khai số và ngày chuyến bay nào ạ hay cả 2? Và em thắc mắc sao cái ngày phát hành bill không giống với ngày bay? Vì ngày hàng bay rồi mới phát hành bill mà.

2/ Trên Bill để Cước trả trước Total prepaid: 420. Còn trên invoice để cước 351. Vậy em phân bổ theo cước nào ạ?"

Các bạn trả lời giúm bạn ấy nhé

Sửa lần cuối:

quanvanvu

Reaction score
3
1. Bạn khai ngày và số chuyến của chuyến cuối cùng về việt namSQ186/25, chuyến trước là chuyến nối thôi. Ngày bill thì khai như trên bill.
2. Cước theo mình cũng phải khai như trên Bill ah. Ra hải quan xem trên bill ko ah. Nếu muốn khai như trên chứng từ phải đi sửa bill @@

QUYNH

Moderator
Reaction score
99
1. Bạn khai ngày và số chuyến của chuyến cuối cùng về việt namSQ186/25, chuyến trước là chuyến nối thôi. Ngày bill thì khai như trên bill.
2. Cước theo mình cũng phải khai như trên Bill ah. Ra hải quan xem trên bill ko ah. Nếu muốn khai như trên chứng từ phải đi sửa bill @@
Mình xin bổ sung xíu nha! :)
1. Như câu hỏi của bạn ở trên " Và em thắc mắc sao cái ngày phát hành bill không giống với ngày bay? Vì ngày hàng bay rồi mới phát hành bill mà." ==> theo nguyên tắc thì tàu chạy/máy bay khởi hành mới phát hành bill. Tuy nhiên, trên thực tế thì có thể linh động vấn đề này. Ví dụ, lô hàng của bạn khởi hành ngày 24/10/2016 nhưng bạn đã hoàn tất thủ tục hải quan và đưa hàng ra kho bãi của sân bay để cân hàng và làm thủ tục chờ xuất vào ngày 18/11/2016 thì lúc này, dựa trên những thông tin trên tờ khai hàng hóa xuất khẩu (tờ cân), bên bộ phận phát hành vận đơn (AWB) có thể xuất AWB rồi bạn nhé!
- Thêm nữa, như bạn @quanvanvu đã đề cập ở trên, chuyến bay đầu tiên là chuyến xuất phát từ sân bay đi. Đối với những hàng hóa có chặng đường bay dài thường sẽ transit tại một số sân bay sau đó mới về sân bay cuối cùng nên sẽ có chuyến bay nối. Tuy nhiên, số hiệu chuyến bay và ngày về của chuyến bay nối sau cùng thường chưa chính xác 100% vì đôi khi ở sân bay transit họ có thể đổi kế hoạch bay để nối ở một chuyến bay khác (tùy theo vấn đề hàng hóa tại cảng nối mà họ sẽ phân bổ sao cho phù hợp). Vì vậy, để biết chính xác ngày về cũng như chuyến bay về VN, bạn phải kiểm tra trên website: http://cargotracking.utopiax.org/aircargotracking.html (đối với trường hợp hàng chưa về) hoặc trên website của kho TCS, SCSC đối với trường hợp hàng về SGN (Tân Sơn Nhất) hay kho NCTS, ALS, ACS đối với trường hợp hàng về HAN (Nội Bài).

2. Đối với phần airfreight, hải quan sẽ căn cứ cước trên vận đơn (AWB) để tính thuế. Phần cước trên AWB thường không phải là phần cước thực tế người bán (nếu là prepaid) hoặc người mua (nếu là collect) trả cho hãng bay, mà hãng bay chỉ lthể hiện phần cước chuẩn quốc tế trên này. Tuy nhiên, nếu bạn khai theo phần cước trên AWB thì phải sửa chứng từ sao cho đồng nhất nhé!

Tìm thành viên