Help Cách khai báo trên tờ khai với lô hàng nhập DDP

Black Coffee

Reaction score
1
Chào các anh chị ạ. Em có một số câu hỏi như sau:

Em có 1 lô hàng nhập từ nươc ngoài DDP không thanh toán. INV chỉ thể hiện tổng trị giá DDP là 30 USD. Tiền cước trên HAWB là 60 USD. Đối với lô hàng này, phần Tổng trị giá hoá đơn trên TKHQ, FWD khai báo cho bên em là B - DDP - USD 30 USD. Tiền cước được khai báo vào Trị giá khoản điều chỉnh chứ không khai vào mục Phí vận chuyển. Lý do FWD giải thích là: tiền cước lớn hơn trị giá hoá đơn nên không khai tiền cước và mục Phí vận chuyển mà khai vào mục Trị giá khoản điều chỉnh.
1. Theo anh chị thì FWD khai như vậy có đúng không ạ và lý do họ giải thích có đúng không ạ? Nếu đúng thì anh chị cho em biết dựa vào cơ sở nào, văn bản pháp luật nào ạ? Em đọc phụ lục 2 thông tư 38 nhưng không thấy thông tin em cần ạ.
2. Em thấy là INV thể hiện giá DDP rồi và trị giá này cũng đã được khai báo vào Tổng trị giá hoá đơn nhưng trên tờ khai thì vẫn phải khai cả tiền cước nữa ạ?
3. Em hỏi thêm 1 trường hợp tổng quát như sau: Lô hàng nhập DDP không thanh toán có INV chỉ show trị giá FOB (không có tiền cước hay phí bảo hiểm) và bill show tiền cước thì lô hàng thì chứng từ như vậy đã hợp lệ chưa ạ? Em có cần yêu cầu shipper show thêm tiền cước trên INV nữa không ạ?

Em xin cảm ơn anh chị ạ!

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
  • Điều kiện DDP - Delivered Duty Paid: Giao hàng đã nộp thuế nhập khẩu
Trong điều kiện này giá DDP đã bao gồm tiền cước vận chuyển. Vì vậy trong invoice thể hiện giá DDP (30 USD) còn nhỏ hơn cước phí (60 USD) là chưa phù hợp.

=> Bạn kiểm tra lại với nhà XK giá trên invoice là giá gì nhé.
  • Bỏ qua sự bất hợp lệ ở trên:
1. Lô hàng này không thanh toán nên:

- Mã phân loại hóa đơn chọn "B - Hóa đơn cho hàng hóa không phải trả tiền" là chính xác.

- FWD giải thích: "Tiền cước được khai báo vào trị giá khoản điều chỉnh chứ không khai vào mục Phí vận chuyển vì tiền cước lớn hơn trị giá hoá đơn nên không khai tiền cước và mục Phí vận chuyển mà khai vào mục Trị giá khoản điều chỉnh" là không chính xác.

=> Như mình đã nói ở phần 1: Khi bạn nhập Điều kiện giá hóa đơn là DDP thì đã bao gồm cước vận chuyển rồi. Nên hệ thống mặc định không cho phép nhập thêm phí vận chuyển vào nữa.
Nếu ví dụ bạn khai là giá EXW thì cho dù phí vận chuyển có cao hơn giá hàng bao nhiêu đi nữa bạn vẫn khai báo được.

=> Điều này không có văn bản nào quy định cả mà nó là quy định trong Incoterms. Bạn tham khảo điều kiện DDP trong Incoterms nhé.

2. "Em thấy là INV thể hiện giá DDP rồi và trị giá này cũng đã được khai báo vào Tổng trị giá hoá đơn nhưng trên tờ khai thì vẫn phải khai cả tiền cước nữa ạ?"

=> Tờ khai đã khai giá DDP thì không khai được thêm phí vận chuyển

3. "Em hỏi thêm 1 trường hợp tổng quát như sau: Lô hàng nhập DDP không thanh toán có INV chỉ show trị giá FOB (không có tiền cước hay phí bảo hiểm) và bill show tiền cước thì lô hàng thì chứng từ như vậy đã hợp lệ chưa ạ? Em có cần yêu cầu shipper show thêm tiền cước trên INV nữa không ạ?"

=> Đây là trường hợp không thanh toán, vì vậy không có hợp đồng. Bill của bạn show tiền cước và hóa đơn để giá FOB vẫn có thể làm thủ tục hải quan bình thường và bạn khai điều kiện giá hóa đơn trên tờ khai hải quan là FOB.

Trường hợp bạn muốn khai trên tờ khai là giá DDP thì ngoài giá FOB trên Invoice bạn phải thể hiện thêm tiền cước và các chi phí liên quan hình thành nên giá DDP.

(Lưu ý: Điều kiện FOB dùng cho vận tải đường biển và thủy nội địa)

Tìm thành viên