Sinh viên Các tính phụ phí THC

Tống Quyên

Reaction score
2
Em có một câu hỏi thế này ạ anh chị nào biết giải đáp giúp em với
Phí O.THC sẽ do người bán trả trong hầu hết các điều kiện trừ EXW và FCA
Vậy trong hợp đồng thể hiện điều kiện thanh toán FCA: THC (for export and import)
Có phải tính phí bằng cách lấy THC x 2 x V.W (số 2 có nghĩa là cả ex và im) hay chỉ cần lấy THC x v.W là được ạ

Huu Huong

Member
Reaction score
10
Hi bạn,
Theo mình hiểu thì cost THC export và THC import khác nhau chứ nhỉ.

Tống Quyên

Reaction score
2
[/QUOTE]
Nhưng vẫn có bài tập cho THC (im and ex) và điều kiện FCA nên suy ra ng mua phải trả cả phí THC Im and ex

Hue Ha Thanh

Reaction score
9
THC là khoản phụ phí xếp dỡ hàng hóa thu theo mỗi container được tính vào Local Charges. Cảng thu hãng tàu phí xếp dỡ và các phí liên quan khác, và hãng tàu sẽ thu lại từ chủ hàng khoản phí đó. Phí này mỗi hãng tàu sẽ đưa ra 1 mức thu nhất định của mình và phí này sẽ không đồng nhất giữa các hãng tàu. Do đó có khả năng THC im và ex không bằng nhau nên sao "x2" như bạn nói được.
Nếu theo hợp đồng bên mua đồng ý thanh toán cả phí THC đầu xuất và nhập thì bạn cộng THC xuất + THC nhập thôi.
Bạn tham khảo nhé.

Tống Quyên

Reaction score
2
THC là khoản phụ phí xếp dỡ hàng hóa thu theo mỗi container được tính vào Local Charges. Cảng thu hãng tàu phí xếp dỡ và các phí liên quan khác, và hãng tàu sẽ thu lại từ chủ hàng khoản phí đó. Phí này mỗi hãng tàu sẽ đưa ra 1 mức thu nhất định của mình và phí này sẽ không đồng nhất giữa các hãng tàu. Do đó có khả năng THC im và ex không bằng nhau nên sao "x2" như bạn nói được.
Nếu theo hợp đồng bên mua đồng ý thanh toán cả phí THC đầu xuất và nhập thì bạn cộng THC xuất + THC nhập thôi.
Bạn tham khảo nhé.
Nói theo ý bạn có phải trướng hợp người mua trả cả THC xuất nhập, đề cho THC (ex and im) tức là THC này là tổng của THC ex và THC im?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
THC x 2 x V.W
V và W là gì vậy bạn?
Các bạn trên trả lời đúng hết rồi đó. phí THC mỗi đầu khác nhau. FCA thông thường nhà XK không phải trả THC nhưng nếu có quy định thì mình cộng vào thôi.

Tìm thành viên