Help Bỏ dấu giám sát của hải quan để huỷ tờ khai

MILINH

Reaction score
1
Em chào các anh chị,
Em có 1 tờ khai đã có dấu giám sát thông quan được phân luồng xanh . Do thay đổi lịch nên hàng bên em không được đi dù đã đc bốc lên tàu ( bên em nhờ bên vận chuyển, hãng tàu xử lý đầu dưới Hải Phòng). Em đã khai tờ khai mới để xuất hàng, sau đó mới làm thủ tục huỷ tờ khai quá hạn trên sau khi quá hạn 15 ngày.
Nhưng khi bên em mang hồ sơ ra hải quan Bắc Hà Nội thì tờ khai kia lại có dấu thông quan => không thể huỷ được. bây giờ em phải làm thế nào ạ?

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Chào Bạn

Theo như bạn nói thì tờ khai của bạn đã thông quan và đã thanh lý xong rồi, tuy nhiên đổi lịch tàu phải không ạ?
Nếu như vậy thì bạn kiểm tra lại xem lô này có bắt buộc phải huỷ không hay vẫn cho đi chuyến sau được, nếu cho đi chuyến sau thì hãng tàu sẽ tự lo phần còn lại.
Nếu bắt buộc phải huỷ tờ khai, theo mình thì bạn nên yêu cầu hãng tàu lập biên bản về tình trạng hàng hoá chưa được vận chuyển đi có đại diện hải quan giám sát, sau đó mới xin huỷ tờ khai. Vì tờ khai đã thông quan nên không lấy mốc 15 ngày để huỷ được nhé

Good day to you!!!!!!

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Em chào các anh chị,
Em có 1 tờ khai đã có dấu giám sát thông quan được phân luồng xanh . Do thay đổi lịch nên hàng bên em không được đi dù đã đc bốc lên tàu ( bên em nhờ bên vận chuyển, hãng tàu xử lý đầu dưới Hải Phòng). Em đã khai tờ khai mới để xuất hàng, sau đó mới làm thủ tục huỷ tờ khai quá hạn trên sau khi quá hạn 15 ngày.
Nhưng khi bên em mang hồ sơ ra hải quan Bắc Hà Nội thì tờ khai kia lại có dấu thông quan => không thể huỷ được. bây giờ em phải làm thế nào ạ?
Nãy mình đọc chưa rõ, tưởng hàng của bạn đang còn ngoài Cảng. TH bạn đã xuất hàng đó bằng tk khác đi rồi thì rắc rối to rồi nhé. Vì hàng của bạn đã qua giám sát rồi, bạn phải huỷ tk đó trước sau đó mới được mở tờ khai mới. Thôi thì làm công văn giải trình để xin hướng dẫn của Hải Quan thôi.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Đúng ra 1 cont không thể thanh lý 2 lần. Hàng bạn muốn đi được ở tờ khai sau thì phải gỡ bỏ thanh lý tờ khai trước, hoặc hủy tờ khai trước.
Giờ hàng đã đi, nếu tờ khai khai sau là luồng xanh nữa thì đúng là khó thật.

Tìm thành viên