Thảo luận Vấn đề cá nhân ký HĐ mua bán với nước ngoài và xuất invoice thanh toán

congabeo

Member
Reaction score
44
Dear All,

Đã bạn nào gặp trường hợp cá nhân ký HĐ ngoại thương với đối tác nước ngoài và xuất invoice thanh toán vào tài khoản USD cá nhân tại Việt Nam chưa ?

Vấn đề cần hỏi:

1. Việc này có hợp pháp theo luật Việt Nam và quốc tế ?
2. Nếu việc này hợp lý thì thủ tục xuất hàng và căn cứ pháp lý cho việc đó như thế nào.
3. Trị giá của thương vụ này cũng khoảng 150.000 USD. Về luật, có giới hạn trị giá cho loại hình này không ?

Có bạn nào đã kinh qua hoặc hiểu biết về việc này tư vấn dùm mình với nhé!

Cám ơn rất nhiều.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Theo mình tìm hiểu thì như thế này:

1. Hoạt động ngoại thương là gì?
  • Theo Khoản 1 Điều 3 Luật quản lý ngọai thương 05/2017/QH14
"Hoạt động ngoại thương là hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế được thực hiện dưới các hình thức xuất khẩu, nhập khẩu; tạm nhập, tái xuất; tạm xuất, tái nhập; chuyển khẩu; quá cảnh và các hoạt động khác có liên quan đến hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế theo quy định của pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên."
  • Theo Khoản 1 Điều 3 Luật thương mại 36/2005/QH11
"Hoạt động thương mại là hoạt động nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, đầu tư, xúc tiến thương mại và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác."

=> Từ hoạt động ngoại thương này sẽ hình thành nên: Hợp đồng thương mại Thương nhân (cũng chính là chủ thể trên hợp đồng ngoại thương)

2. Thương nhân là gì?
  • Khoản 1 và 2 Điều 6 Luật thương mại 36/2005/QH11
"1. Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh."

2. Thương nhân có quyền hoạt động thương mại trong các ngành nghề, tại các địa bàn, dưới các hình thức và theo các phương thức mà pháp luật không cấm."

Từ 1 và 2: ta thấy cá nhân hoạt động thương mại được quyền ký hợp đồng thương mại và xuất hóa đơn thanh toán (Invoice). Và cũng không giới hạn mức giá trị ký kết hợp đồng.

(Lưu ý: Luật thương mại sẽ có một số thay đổi vào năm 2018)

congabeo

Member
Reaction score
44
Cám ơn bạn Chaien nhé !

Sở dĩ mình hỏi như vậy là vì theo mình hiểu nếu tiền được chuyển vào TK cá nhấn tại Việt Nam dưới dạng ngoại tệ (Cụ thể ở đây là USD) thì bản thân cá nhân đó sẽ ko chịu thuế thu nhập (Kiểu thuế thu nhập doanh nghiệp) cho số tiện nhận được do chính sách ưu đãi của Việt Nam.

Trong trường hợp này thì nếu trên chứng từ chuyển tiền về Việt Nam ko ghi thông tin Invoice, hợp đồng thì nghiễm nhiên biến thành tiền chuyển cá nhân mà ko dính dáng đến HĐ ngoại thương nào cả. Đây là điểm hổng thấy rõ mà mình ko biết có văn bản hay chế tài nào quy định rõ cho điều đó không ?

Một vấn đề nữa là rõ ràng ông nước ngoài cũng chỉ cần Invoice thanh toán để thanh quyết toán thuế bên đầu nước ngoài. Hệ thống ngân hàng và thuế của nước mua và bán không thông suốt với nhau thì rõ ràng thay vì DN ký HĐ ngoại thương người ta lựa chọn cá nhân ký trong một số trường hợp.... có phải là phương án tốt hơn ko ?

Mọi ý kiến chỉ là tham khảo và thuần túy về mặt nhận thức bản chất vấn đề mòng mọi người đóng góp ý kiến thảo luận xem sao.

Thanks all.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Nếu nói về phần thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc cá nhân thì mình không rành lắm. Nhưng cũng hiểu được ý bạn nói và điều bạn nói mình thấy khá đúng. Việc nhận ngoại tệ trên danh nghĩa là cá nhân rõ ràng còn nhiều ưu đãi. Và nhiều người có thể tận dụng ngách như bạn nói để trốn thuế.
Tuy nhiên theo mình sẽ có sự quản lý chung giữa 3 bên: Cơ quan thuế, hải quan và ngân hàng nên việc lách thuế như thế này rất khó.
Đồng thời để làm được điều này cũng cần thêm nhiều yếu tố là liệu đầu nước ngoài họ có thể chuyển khoản một số tiền lớn vào tài khoản cá nhân hay không? Có bị quản lý chặt điều này không? Đồng thời là một doanh nghiệp họ có cảm thấy an tâm khi ký hợp đồng thương mại với một cá nhân không?

Tìm thành viên