Help Tờ khai bị sai trị giá tính thuế nếu hải quan kiểm tra phát hiện thì có bị phạt không?

Cô bé hay cười

Reaction score
5
Dear các anh chị.

Bên em là DN CX( miễn thuế), Nhưng khi khai tờ khai xuất em khai Tổng trị giá hóa đơn em gõ đúng như invoice nhưng trị giá tính thuế em gõ nhầm.
vd: tổng trị giá hóa đơn: 73.76 USD nhưng trị giá tính thuế là : 7,376 USD.
Nhung tờ khai đó đã quá 60 ngày SĐBS rồi.
Có anh chị nào gặp trường hợp này hoặc biết chỉ em cách giải quyết với ạ.

Em cám ơn nhiều ạ.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
- Mình thấy nhiều bên khai cũng hay khai nhầm lẫn về thông tin này. Một phần do copy tờ khai cũ nhưng quên sửa. (cũng có trường hợp để sai mã đồng tiền trị giá tính thuế)
- Vì hàng xuất không phải nộp thuế nên lỗi này theo mình không quan trọng, và cũng chưa thấy ai bị phạt vì lỗi này cả, quan trọng là trị giá hàng hóa trong từng dòng hàng và tổng trị giá hóa đơn bạn đã nhập đúng.
  • Góp ý hướng xử lý:
1/ Sửa sau thông quan nếu bạn thấy bất an
Có thể bị phạt theo khoản 2 điều 7 nghị định 127/2013/NĐ-CP
"2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không khai hoặc khai sai so với thực tế về tên hàng, chủng loại, số lượng, trọng lượng, chất lượng, trị giá, xuất xứ hàng hóa thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Hàng hóa từ nước ngoài vào cảng trung chuyển, khu phi thuế quan hoặc từ cảng trung chuyển, khu phi thuế quan ra nước ngoài hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa để gia công, sửa chữa, bảo hành; trừ vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 13 Nghị định này;"

Bạn tham khảo thêm trong thông tư 127 để xem trường hợp của bạn có nằm trong quy định bị phạt không.

Sửa lần cuối:

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi em @Oscar Le & Bạn @Cô bé hay cười

Tham khảo thêm NĐ 45/2016/NĐ-CP: SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 127/2013/NĐ-CP NGÀY 15 THÁNG 10 NĂM 2013 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VÀ CƯỠNG CHẾ THI HÀNH QUYẾT ĐỊNH HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC HẢI QUAN.

Đính kèm

Bài mới nhất

Tìm thành viên