Help Tính chi phí vận tải hàng LCL

Thu gấu

Reaction score
0
Dear Anh/Chị,
Chào cả nhà, em đang học khóa học Thực hành Xuất nhập khẩu và được nhận Bộ chứng từ nhập khẩu hàng hóa như file đính kèm ạ. Một trong những hàng hóa trong thương vụ này là Electronics Woltmann water meter, em tra catalogue của sản phẩm này trên wb của Supplier có Bảng thông số kích thước như ảnh file đính kèm ạ. Cô giáo có yêu cầu tính Chi phí vận tải của lô hàng này nhưng em đang gặp khó khăn chưa biết tính trọng lượng của sản phẩm này như thế nào để sau đó tính cước vận tải. Vậy nhờ anh/chị có thể chỉ dẫn giúp em cách tính được không, Em cảm ơn rất nhiều ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Phước Thiện

Reaction score
6
Mấy cái này dễ mà, nó có bảng giá rồi
thì dựa vào kích thước hàng trong mô tả hàng hóa đó tính ra CBM của mỗi cái, rồi tính tổng cuối cùng nhân với giá cước đơn vị là xong thôi

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
"em đang gặp khó khăn chưa biết tính trọng lượng của sản phẩm này như thế nào để sau đó tính cước vận tải"
Đa phần cước hàng SEA đều tính theo số khối CBM còn hàng AIR mới tính theo số ký. Cô em bắt tính theo số ký ah?
Nếu muốn tìm số ký anh thấy trong tài liệu em đăng có số ký của sp 2,3,4,5 trong hợp đồng. Sản phẩm 1, 6,7 tuy không có thông tin về số ký trong chứng từ của em nhưng anh nghĩ cũng không cần thiết vì đó là sp nhỏ

QUYNH

Moderator
Reaction score
99
Thêm nữa là: Cô giáo em yêu cầu tính chi phí vận tải cho lô hàng Electronics Woltmann water meter. Tuy nhiên, như tài liệu em cung cấp, lại không hề đề cập đến qui cách đóng gói hàng. Em phải có qui cách đóng hàng, sau đó lấy Dài x Rộng x Cao x số kiện - đơn vị tính bằng mét thì mới tính ra được số cbm nhé! Cách tính cụ thể như thế nào thì chị đã đưa link cho em ở trên nha!

QUYNH

Moderator
Reaction score
99
Thêm nữa là: Cô giáo em yêu cầu tính chi phí vận tải cho lô hàng Electronics Woltmann water meter. Tuy nhiên, như tài liệu em cung cấp, lại không hề đề cập đến qui cách đóng gói hàng. Em phải có qui cách đóng hàng, sau đó lấy Dài x Rộng x Cao x số kiện - đơn vị tính bằng mét thì mới tính ra được số cbm nhé! Cách tính cụ thể như thế nào thì chị đã đưa link cho em ở trên nha!
Trong trường hợp bài tập chỉ là giả định và coi như kích thước đã cho là kích thước hàng sau khi đóng gói thì có thể tính như sau:

(lưu ý: Trong hợp đồng có mã WT80 nhưng trong bảng qui cách kỹ thuật bên dưới chỉ có mã WT75. Vì vây, có thể chứng từ bị nhầm lẫn gì đó. Cứ coi như 2 mã này là 1 thì sẽ tính như bên dưới)

Theo hợp đồng thì trọng lượng của lô hàng sẽ như sau:
WT80: 1pc x 18,2kg = 18,2kg
WT100: 6pcs x 22,8kg = 136,8kg
WT150: 2pcs x 29kg = 58kg
WT200: 2pcs x 53kg = 106kg

Kích thước hàng (qui đổi ra đơn vị là Mét nhé). Theo bản vẽ trên tài liệu thì:
Dài = L
Rộng = D2
Cao = H1 + H2

Em cứ lấy (Dài x Rộng x Cao) rồi nhân với số lượng từng mã hàng, sau đó cộng hết lại với nhau là ra số khối (cbm) (Vì phần này tính lâu quá nên em tự tính nha)

Có số khối tổng và trong lượng, em sánh với nhau như bài viết chị đã chia sẽ để tìm ra được phần thể tích chịu cước (RT).
http://webxuatnhapkhau.com/cách-tín...ập-ví-dụ-minh-họa-tính-cước-hàng-lẻ.t370.html

CÓ GÌ CHƯA HIỂU EM CỨ ĐỂ LẠI COMMENT CHỊ SẼ GIẢI ĐÁP THÊM NHA.

Thu gấu

Reaction score
0
Mấy cái này dễ mà, nó có bảng giá rồi
thì dựa vào kích thước hàng trong mô tả hàng hóa đó tính ra CBM của mỗi cái, rồi tính tổng cuối cùng nhân với giá cước đơn vị là xong thôi
Dạ e cảm ơn ạ

Thu gấu

Reaction score
0
"em đang gặp khó khăn chưa biết tính trọng lượng của sản phẩm này như thế nào để sau đó tính cước vận tải"
Đa phần cước hàng SEA đều tính theo số khối CBM còn hàng AIR mới tính theo số ký. Cô em bắt tính theo số ký ah?
Nếu muốn tìm số ký anh thấy trong tài liệu em đăng có số ký của sp 2,3,4,5 trong hợp đồng. Sản phẩm 1, 6,7 tuy không có thông tin về số ký trong chứng từ của em nhưng anh nghĩ cũng không cần thiết vì đó là sp nhỏ

View attachment 743
À 1st shipment vận chuyển bằng đường biển nên tính cước theo số khối cbm ạ, cô chỉ cho Hợp đồng chứ thông tin của sp em lấy trên wbsite NCC đó.
Em cảm ơn anh nhiều ạ!

Thu gấu

Reaction score
0
Trong trường hợp bài tập chỉ là giả định và coi như kích thước đã cho là kích thước hàng sau khi đóng gói thì có thể tính như sau:

(lưu ý: Trong hợp đồng có mã WT80 nhưng trong bảng qui cách kỹ thuật bên dưới chỉ có mã WT75. Vì vây, có thể chứng từ bị nhầm lẫn gì đó. Cứ coi như 2 mã này là 1 thì sẽ tính như bên dưới)

Theo hợp đồng thì trọng lượng của lô hàng sẽ như sau:
WT80: 1pc x 18,2kg = 18,2kg
WT100: 6pcs x 22,8kg = 136,8kg
WT150: 2pcs x 29kg = 58kg
WT200: 2pcs x 53kg = 106kg

Kích thước hàng (qui đổi ra đơn vị là Mét nhé). Theo bản vẽ trên tài liệu thì:
Dài = L
Rộng = D2
Cao = H1 + H2

Em cứ lấy (Dài x Rộng x Cao) rồi nhân với số lượng từng mã hàng, sau đó cộng hết lại với nhau là ra số khối (cbm) (Vì phần này tính lâu quá nên em tự tính nha)

Có số khối tổng và trong lượng, em sánh với nhau như bài viết chị đã chia sẽ để tìm ra được phần thể tích chịu cước (RT).
http://webxuatnhapkhau.com/cách-tín...ập-ví-dụ-minh-họa-tính-cước-hàng-lẻ.t370.html

CÓ GÌ CHƯA HIỂU EM CỨ ĐỂ LẠI COMMENT CHỊ SẼ GIẢI ĐÁP THÊM NHA.
Em cảm ơn chị Quỳnh nhiều nhé, em mới tìm hiểu XNK nên nhờ phần giải đáp cụ thể của chị em cũng dễ hiểu hơn ạ.
Thanks chị nhiều ạ!

Thu gấu

Reaction score
0
Dear Chị Quỳnh,
Mục Parking trên HĐ có ghi: Standard export packing suitable for sea or air transportation, Em cũng chưa hiểu quy cách đóng hàng nên trọng lượng bao bì hay trọng lượng hàng sau khi đã đóng hàng em chưa biết tính như nào, chị có thể giúp em được không ạ?

Phước Thiện

Reaction score
6
trường hợp này theo mình không tính được cước sea đâu nhé, vì trong bảng kích thước chỉ ghi là accuracy, ý là kích thước chính xác, không phải kích thước bao bì, đóng gói.
Mình nghĩ là vậy, mọi người có ý kiến gì bàn luận cho ra vấn đề luôn nhé. haha.

Thu gấu

Reaction score
0
trường hợp này theo mình không tính được cước sea đâu nhé, vì trong bảng kích thước chỉ ghi là accuracy, ý là kích thước chính xác, không phải kích thước bao bì, đóng gói.
Mình nghĩ là vậy, mọi người có ý kiến gì bàn luận cho ra vấn đề luôn nhé. haha.
Dạ, em cũng tính kích thước chính xác vì không thấy thông tin bao bì đóng gói, em có lên xin gợi ý từ cô giáo hướng dẫn mà cô yêu cầu về suy nghĩ, cho nên đến giờ vẫn chưa có idea gì ạ. Mong cả nhà giúp đỡ ạ. Thanks all!

Phước Thiện

Reaction score
6
V bài này đi đường sea thì phải tính theo CBM rồi, khối lượng nó chưa đến 1T, nếu ko cho kích thước bao bì đóng gói thì cũng bó tay. Nếu người gửi hàng mà đưa hàng không không v, thì bênvaanjn chuyển đóng gói, bao bì (có charge tiền ah), tính theo kích thước bao bì mà charge cước. Mà mấy người gửi hàng đời nào lại đưa hàng không không v.

Tìm thành viên