Help Sai sót trong đăng ký mã sản phẩm của loại hình sản xuất xuất khẩu

QuynhDuc

Reaction score
2
Em chào các anh/ chị ạ
Bên e đang có trường hợp như thế này mà không phải biết làm ntn. Thời hạn nộp báo cáo quyết toán gần đến rồi e mong a chị có cao kiến giúp e với ạ
Năm 2014 cty e có đk mã sp là A bao gồm các NPL A1, A2, A3...An ( có định mức cho các NPL riêng) tên Tiếng việt là loa điện thoại bàn.
Cuối năm 2016 cty e sx mã A này, nói với fwd họ đổi tên sp đi không để A nữa mà đặt mã mới là B bao gồm NPL B1, B2...Bn. Tên tiếng việt là Loa điện thoại di động.
Trước đó bên e k cài phần mềm ecuss mà thuê fwd làm hết, giờ các sếp mới cài. Em vào báo cáo chi tiết hàng xuất nhập kiết xuất ra chỉ thấy mã A thôi. Thực tế nhà e đã xuất rất nhiều mã B rồi.
E đang lo nếu theo ecuss lượng xuất mã A rất nhiều như thế trong khi đó lượng tồn NPL của mã A từ trc là rất ít, như thế thực tế thì NPL mã A đang âm
còn NPL B1, B2 ...Bn trên ecuss là rất nhiều n thực tế thì k có
ANh chị cho e hỏi giờ có cách nào để đăng kí mã B mà khớp với những NPL B1, B2...Bn đã nhập trc đó đc k ạ? có cách nào để đk

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Mình có ý kiến như sau:
- Thứ 1: Bạn cần làm rõ mã NPL của sp B này đã được đăng ký chưa? và đã có tờ khai liên quan tới mã này chưa? ( xuất, nhập ). Cần xin dữ liệu của bên dịch vụ của bạn.
- Thứ 2: Kiểm tra lại thời điểm dkí lại mã NPL B (2016) là nộp hồ sơ cho hải quan duyệt hay là DN tự nhập trên vnacss và tự theo dõi. Nếu là DN tự theo dõi thì bạn chỉ cần nhập lại mã NPL và mã SP tương ứng vào phần mềm ( lưu ý phải có đủ dữ liệu xuất nhập của mã này trong máy ) rồi bạn chạy lại thử coi, hệ thống sẽ trừ NPL cho mã hàng B.
- Thứ 3: Nếu có dkí mã NPL B1,2... rồi mà chưa trừ, túc là trong DM của mã hàng B bên dịch vụ không add NPL B1,2,3 mà add NPL A1,2,3.... Như vậy cần sửa lại DM của mã hàng B tương ứng vs NPL B1,2,3 rồi chạy lại. (việc này thì hơi phức tạp do bên bạn cài lại ko có dữ liệu, nên gọi thái sơn hỗ trợ và yêu cầu dịch vụ cung cấp dữ liệu cho thái sơn và đổ vào phần mềm của mình)

Tìm thành viên