Help Quy trình vận chuyển hàng than về kho

Vũ Hương

Reaction score
1
Em chào anh chị, em đang làm báo cáo đề tài vận chuyển than từ Quảng Ninh về Vũng Tàu. Nhiệm vụ của em là Chở than từ cảng Vũng Tàu về kho và thanh toán chi phí với khách hàng. Em có câu hỏi: Khi tàu cập cảng Vũng Tàu thì em thuê vận tải, thuê cầu tàu, thuê phương tiện xếp dỡ...để lấy than từ tàu xuống đúng không và em cần có những giấy tờ gì ạ?
Em cảm ơn anh chị ạ.

Trung

Member
Reaction score
110
Em chào anh chị, em đang làm báo cáo đề tài vận chuyển than từ Quảng Ninh về Vũng Tàu. Nhiệm vụ của em là Chở than từ cảng Vũng Tàu về kho và thanh toán chi phí với khách hàng. Em có câu hỏi: Khi tàu cập cảng Vũng Tàu thì em thuê vận tải, thuê cầu tàu, thuê phương tiện xếp dỡ...để lấy than từ tàu xuống đúng không và em cần có những giấy tờ gì ạ?
Em cảm ơn anh chị ạ.
Chào bạn. Bạn cho mình hỏi tàu than từ Quảng Ninh về Vũng Tàu là tàu nhập khẩu hay nội địa vậy? Nếu là tàu nội địa vận chuyển từ Quảng Ninh về Vũng Tàu thì dễ thôi, bạn cứ liên lạc với Cảng tại Vũng Tàu( cảng mà tàu sẽ cập vào để làm hàng) để làm hợp đồng làm hàng. Cảng sẽ cung cấp cho bạn dịch vụ xếp dỡ hàng (nếu dùng cẩu cảng), cân hàng, đóng bao...Bạn sẽ phải cung cấp cho họ phương án làm hàng, phương tiện nhận hàng, và tạm ứng tiền làm hàng dựa trên hợp đồng thỏa thuận giữa hai bên. Bên cạnh đó, bạn sẽ là người lên kế hoạch nhận hàng, đăng ký phương tiện nhận hàng với cảng trước vài ngày tàu đến để họ sắp xếp cầu bến, nhân công....

Bạn cần gì thêm thì chia sẻ để mọi người cùng thảo luận nhé

Vũ Hương

Reaction score
1
Em cảm ơn anh. Hàng của em là vận chuyển nội địa ạ. Bạn em bảo có lô hàng đó, làm thế nào để hàng tới kho của khách. Do em chưa làm hàng này bao giờ nên em không rõ như nào. Hôm nay em lên gặp thày thì thày bảo quy trình của bọn em bị sai hướng. Quy trình ban đầu của bọn em vẽ ra lúc đầu là như này ạ:
Bán (Nhà máy, công ty KD...)--------------------------------------> Mua (khách hàng)
Bán thuê người làm dịch vụ Lqc làm những việc:
1. thuê tàu, ký hợp đồng
2. thuê xe ô tô, xà lan
3. thuê bãi, cảng
4. thuê máy móc, thiết bị xếp dỡ
5. làm thủ tục giấy tờ
6. theo dõi lịch trình tàu, yêu cầu gửi hồ sơ hàng
7. vận chuyển hàng về kho của khách hàng (ký hợp đồng thuê xe, máy móc đầu bên cảng Vũng Tàu)
8. Thanh toán chi phí với khách hàng
Bọn em vẽ ra như này nhưng thày bảo sai rồi. Em đang khá hoang mang ạ. Anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em được không ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Trung

Member
Reaction score
110
Em cảm ơn anh. Hàng của em là vận chuyển nội địa ạ. Bạn em bảo có lô hàng đó, làm thế nào để hàng tới kho của khách. Do em chưa làm hàng này bao giờ nên em không rõ như nào. Hôm nay em lên gặp thày thì thày bảo quy trình của bọn em bị sai hướng. Quy trình ban đầu của bọn em vẽ ra lúc đầu là như này ạ:
Bán (Nhà máy, công ty KD...)--------------------------------------> Mua (khách hàng)
Bán thuê người làm dịch vụ Lqc làm những việc:
1. thuê tàu, ký hợp đồng
2. thuê xe ô tô, xà lan
3. thuê bãi, cảng
4. thuê máy móc, thiết bị xếp dỡ
5. làm thủ tục giấy tờ
6. theo dõi lịch trình tàu, yêu cầu gửi hồ sơ hàng
7. vận chuyển hàng về kho của khách hàng (ký hợp đồng thuê xe, máy móc đầu bên cảng Vũng Tàu)
8. Thanh toán chi phí với khách hàng
Bọn em vẽ ra như này nhưng thày bảo sai rồi. Em đang khá hoang mang ạ. Anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em được không ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Bạn cho mình xin tên đề tài của bài báo cáo nhé, để mình xem thử, à bạn học chuyên ngành xnk hay kinh tế vận tải biển vậy?

Vũ Hương

Reaction score
1
Tên đề tài có vận chuyển lô hàng than từ Cẩm Phả/Quảng Ninh tới Vũng Tàu thôi ạ.
Trước giờ đi thực tập toàn làm có 1 công đoạn nhỏ trong lô quốc tế, >-< . Em học chuyên ngành Logistics. Em cảm ơn ạ.

Trung

Member
Reaction score
110
Tên đề tài có vận chuyển lô hàng than từ Cẩm Phả/Quảng Ninh tới Vũng Tàu thôi ạ.
Trước giờ đi thực tập toàn làm có 1 công đoạn nhỏ trong lô quốc tế, >-< . Em học chuyên ngành Logistics. Em cảm ơn ạ.

À, phần này thì mình chịu. Tuy nhiên mình cũng xin góp ý kiến như sau:
1. Nên đi từ bước bán dịch vụ trước. Không phải tự dưng mà có sẵn khách hàng.
Bước này phải đưa ra được bảng tính chi phí, bảng giá dịch vụ logistics, kế hoạch, thời gian vận chuyển, giao nhận hàng hóa. Các rủi ro và biện pháp phòng ngừa. Nói chung là mọi thông tin cần thiết để bán được dịch vụ
2. Nên đưa bước ký hợp đồng giữa bên bán dv và bên thuê dịch vụ vào. Các điều khoản trong hợp đồng ràng buộc như thế nào.....
3. Nên bổ sung khâu chuẩn bị hàng hóa, thời gian hàng hóa sẵn sàng, đặc biệt phải biết được hệ số xếp dỡ để thuê tàu cho phù hợp.
4. Nên bổ sung nghiệp vụ mua bảo hiểm hàng hóa vận chuyển thủy nội địa
5. Nếu tàu vận chuyển từ Quảng Ninh vào Vũng Tàu là tàu lớn thì phải có thêm bước chuẩn bị tàu lai dắt, hoa tiêu, các thiết bị để chống va đập nếu dỡ hàng từ tàu sang tàu....

Tốt nhất bạn nên chịu khó năn nỉ thầy gửi mở thêm hướng hoặc nói rõ ý của thầy chứ mình thấy như vậy là cũng tương đối rồi, hy vọng giúp được bạn

Tìm thành viên