Help Phát hiện sai mã HS code ( hàng đã thông quan dưới 60 ngày)

donha1511

Reaction score
2
Em chào cả nhà,
bên em có 1 lô hàng nhập về, ngày khai chính thức là 03/11 (luồng vàng), hôm nay ngồi xem tờ khai em phát hiện ra bị sai mã HS code.
Dù mã HS sai nhưng không bị ảnh hưởng về thuế, bởi 2 mã HS đều thuế suất 0%.
Bây giờ em cần phải làm gì ạ?
Chỉ cần khai AMA thôi hay có cần phải nộp công văn gì không ạ?
Trong trường hợp của bên em ntn có bị phạt vi phạm hành chính không ạ?
Em cảm ơn anh/chị!

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Bạn phải thông báo với Cán bộ ĐKTK này trước nhé. Rùi sau đó khai AMA và trình Công văn xin điều chỉnh TK này ra để xử lý TK AMA xong là OK.

TKHQ còn thời hạn 60 ngày thì không bị phạt, còn quá 60 ngày thì bị phạt theo quy định tại 45/2016/NĐ-CP bổ sung cho NĐ 127/2013/NĐ-CP nhé.

Nếu có Thuế NK, VAT thì nộp bổ sung và bị phạt chậm nộp, nếu không có ảnh hưởng thuế thì khỏe rùi nà.

crocus tran

Active Member
Reaction score
82
Hi Bạn,

Bạn phải thông báo với Cán bộ ĐKTK này trước nhé. Rùi sau đó khai AMA và trình Công văn xin điều chỉnh TK này ra để xử lý TK AMA xong là OK.

TKHQ còn thời hạn 60 ngày thì không bị phạt, còn quá 60 ngày thì bị phạt theo quy định tại 45/2016/NĐ-CP bổ sung cho NĐ 127/2013/NĐ-CP nhé.

Nếu có Thuế NK, VAT thì nộp bổ sung và bị phạt chậm nộp, nếu không có ảnh hưởng thuế thì khỏe rùi nà.
hi anh, bên em có 1 mặt hàng HS khai là AAAAA , thuế 0% , mà sau 1 năm thấy hs có vấn đề nên khai BBBB, thuế 0%, hỏi forwarder có sao không? ảnh nói không sao, bên em cũng không làm công văn giải trình gì cả. Đã hơn 1 năm rồi, vậy thì phải sao đây ạ?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
hi anh, bên em có 1 mặt hàng HS khai là AAAAA , thuế 0% , mà sau 1 năm thấy hs có vấn đề nên khai BBBB, thuế 0%, hỏi forwarder có sao không? ảnh nói không sao, bên em cũng không làm công văn giải trình gì cả. Đã hơn 1 năm rồi, vậy thì phải sao đây ạ?
Hi Bạn @mchau177

Theo qui định khi khai bổ sung quá 60 ngày đều bị phạt VPHC nha bạn (Hình thức cảnh cáo, nhắc nhở, phạt tiền,....). DN sai mã HS nhưng không ảnh hưởng đến thuế và tránh cái BB VPHC thì tốt nhất nên bỏ qua luôn cho khỏe. Cty bị lập BB VPHC 3 lần trong 1 năm thì thuộc diện danh sách đen rùi bạn nha.

Tìm thành viên