Help Mã HS trên C/O khác mã HS trên tờ khai hàng nhập

hoang

Member
Reaction score
11
Hi các A/C
Em có vướng mắc về mã HS trên C/O và mã HS trên tk rất mong các A/C có kinh nghiệm giúp đỡ ạ.
Lô hàng của e có 10 mặt hàng. Các mặt hàng này e khai là có chiết suất từ sâm(do tên hàng là cao hồng sâm, nước hồng sâm, hồng sâm lát tẫm mật ông,....) e khai mã HS là 2106.9092 nhưng trên C/O e nhận đc là 3 mã HS: 1302.19,2106.90,1704.90. Vậy e có được chấp nhận C/O hợp lệ k ạ. Em xin chân thành cảm ơn

hai.vh

Reaction score
1
Theo mình nghĩ là đc chấp nhận. Trong CO đã có mã 210690 rồi mà, thêm 2 số sau cho nó chính xác mặt hàng thôi, vẫn đc chấp nhận.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Không sao đâu bạn. Khác biệt mã HS của bạn được xếp vào loại "khác biệt nhỏ".
Quy định tại:
- Điều 26 Thông tư số 38/2015/TT-BTC
"Cơ quan hải quan chấp nhận chứng từ chứng nhận xuất xứ trong trường hợp có khác biệt nhỏ, không ảnh hưởng đến tính hợp lệ của chứng từ chứng nhận xuất xứ và bản chất xuất xứ của hàng hóa nhập khẩu, bao gồm:
Sự khác biệt mã số trên C/O với mã số trên tờ khai hàng hóa nhập khẩu nhưng không làm thay đổi bản chất xuất xứ hàng hóa."
Nếu bạn khai khác mã trên C/O thì có thể hải quan kiểm hóa sẽ kiểm tra thực tế hàng hóa của bạn là mã gì, sau đó cho hưởng ưu đãi theo mã HS của thực tế hàng đó

hoang

Member
Reaction score
11
cảm ơn a Chaien, 1 lần nữa đã đc a "đã thông kinh mạch " :)))

Tìm thành viên