Help Hủy tờ khai nhập

Diu Nguyen

Reaction score
4
Công ty mình có mở tờ khai nhập phi mậu dịch cho lô hàng air từ Dubai về. Tờ khai đã được đăng ký ngày 07/11/2016, nhưng bên mình không thể thông quan vì hàng không thuộc trong danh mục được nhập khẩu tại Việt Nam (Green Cardamom).
Bên cạnh đó, trên BL và Phytosanitary thể hiện đúng tên công ty nhưng sai địa chỉ.
Sau đó bên mình có làm công văn từ chối nhận hàng gửi cho bên Nội Bài, vì tờ khai đã được đăng ký rồi nên mình tính đợi có quyết định hồi hàng rồi làm thủ tục hủy. Nhưng đến hôm nay đầu bên kia vẫn chưa chỉ định hoặc cũng chưa có ý định hồi hàng và chỉ sợ nó k hồi nữa nên mình muốn giải quyết hủy luôn trong 2016.
Vậy trường hợp của bên mình nên làm như thế nào và để lý do hủy là gì để tránh rắc rối ạ?
Mong các bạn góp ý giúp mình.
Mình xin cảm ơn ạ!

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
1. Bạn cho mình hỏi Green Cardamom có phải là quả bạch đậu khấu không? mã HS là 09083100.
Mình thấy quả này chỉ thuộc diện kiểm dịch thực vật trước khi nập khẩu theo Quyết định số 2515/QĐ-BNN-BVTV. Không biết là danh mục không được phép nhập khẩu mà bạn nói ở trên thuộc công văn hay quyết định nào vậy?

2. Việc công ty bạn đã mở tờ khai và nếu như trong tờ khai đó bạn khai đúng tên hàng, số lượng như thực tế nhập khẩu về thì chứng tỏ công ty bạn và công ty nước ngoài có mối quan hệ và đã biết trước về lô hàng này. Nên lý do gửi nhầm hàng và muốn từ chối nhận hàng là không thể được. (trên BL và Phytosanitary thể hiện đúng tên công ty nhưng sai địa chỉ cũng không nói lên được điều gì)

3. Trường hợp nếu hàng bạn đúng là thuộc danh mục phải có giấy phép trước khi nhập khẩu nhưng bạn lại không có hoặc thuộc danh mục cấm nhập khẩu thì sẽ bị xử phạt theo Điều 14 Nghị định 45/2016/NĐ-CP. Rồi sau đó buộc tái xuất (khi có yêu cầu thu hồi hàng lại của bên kia) hoặc tiêu hủy.

Sửa lần cuối:

Diu Nguyen

Reaction score
4
Dạ cảm ơn bạn Chaien đã giải đáp giúp mình.
1. Đúng là green cardamom là bạch đậu khấu xanh có HS code như trên và mình đã có tra trên biểu thuế thì có mặt hàng này, nhưng trong VNACCS thì không có mặt hàng này nên nó không thuộc danh mục hàng được nhập (do bên dv hải quan họ báo vậy), mình cũng có nhờ nhiều bên và đều nhận được câu trả lời tương tự.
2. Đây là hàng mình nhập hộ khách hàng bên mình để nó đấu trộn vào chè xanh, nhưng shipper là thằng khác chứ k phải thằng khách này của bên mình. Khổ nỗi là nó nghĩ mình với nó là khách hàng thân thuộc nên nó tự ý xuất sang mà không thông báo trước cho mình, cho đến khi mình nhận được thông báo hàng về, hỏi nó thì nó mới bảo nhập hộ nó và nó mang ctu qua. Vì thế mình đang tìm lý do nào đó phù hợp để hủy tờ khai.
3. Bên mình không muốn nhận lô hàng này. Khách bên mình có nhờ mình gửi thông báo tới Nội Bài và đầu Dubai rằng bên mình từ chối nhận hàng vì lý do là nó không thuộc danh mục nhập ký kết giữa Dubai và Việt Nam.
Mong bạn cho mình lời khuyên với lô hàng như thế này ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
1. Theo bạn nói dịch vụ hải quan họ báo không có trên VNACCS nên nó không thuộc danh mục hàng được nhập khẩu. "Không có trên VNACCS" là sao ban? Mình thấy không hợp lý:
- VNACCS chỉ là phần mềm khai báo không thể lấy đó làm căn cứ không thuộc danh mục được nhập hay không.
- Bạn yêu cầu công ty dịch vụ cho bạn thông tư hoặc nghị định quy định rõ về việc không được nhập.
- Kiểm tra lại với hải quan nơi bạn đăng ký tờ khai xem có thực sự là không được nhập loại hàng này hay không. Nếu có thì xin họ thông tư quy định hoặc phiếu yêu cầu nghiệp vụ.

2. Hiện tại chứng từ thể hiện tên công ty bạn, tờ khai cũng là công ty bạn, không thể hiện mối quan hệ nào giữa hàng với khách hàng nhờ bạn nhập giùm. Bạn không thể nói với hải quan về công ty khách hàng mà nhờ bạn nhập giùm hàng được (trừ khi công ty bán đứng ra làm đại lý thủ tục hải quan cho công ty đó). Hoặc trừ khi vi phạm có tính chất hình sự hoặc nghiêm trọng thì hải quan mới kiểm tra về công ty khách hàng của bạn như bạn khai báo.

3. Bạn muốn hủy tờ khai theo mình có hướng sau:
- Nếu bạn có quan hệ tốt với hải quan nơi mở tờ khai. Bạn trình bày cụ thể lý do là "GỬI NHẦM NGƯỜI, GỬI NHẦM ĐỊA CHỈ" (địa chỉ trên bill khác địa chỉ công ty bạn). Việc truyền tờ khai là do sai sót của bộ phận khai báo hải quan. (Do tưởng hàng của công ty, không kiểm tra kỹ chứng từ trước khi khai báo)
=> Xin được hủy tờ khai và từ chối nhận hàng hoặc hỗ trợ tiêu hủy... (sẽ không bị phạt). (do bạn mở tờ khai rồi nên hơi khó cho bạn)

- Nếu bạn chấp nhận vi phạm theo Điều 14 Nghị định 45/2016/NĐ-CP bạn phải nộp phạt rồi sau đó được hủy tờ khai. Khi đó bạn cần nêu lên những tình tiết giảm nhẹ để được giảm mức phạt:
+ Bạn nhập PMD và không hề biết trước tới việc gửi hàng của shipper.
+ Bạn nhập lần đầu không biết được quy định cấm nhập.
+ Hoặc lô hàng có giá trị nhỏ....

Nhưng trước tiên bạn kiểm tra kỹ lại quy định nào không cho phép nhập khẩu nhé. Vi nếu không có quy định thì việc nhập khẩu cũng khá đơn giản. Bạn lưu ý khoản thuế sau khi bạn truyền tờ khai nữa nha. Nếu sau 90 ngày bạn không hủy tờ khai và xóa thế thì bên bạn sẽ bị nợ thuế và không truyền được tờ khai khác.

Diu Nguyen

Reaction score
4
Hàng của bên mình không thuộc trong danh sách các nước đăng ký xuất khẩu thực phẩm có nguồn gốc thực vật vào Việt Nam. (Căn cứ theo thông tư 12/2015/TT-BNNPTNT)
Cái này là sau khi đi làm thực tế thì bên kiểm dịch họ báo vậy :(

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Hàng của bên mình không thuộc trong danh sách các nước đăng ký xuất khẩu thực phẩm có nguồn gốc thực vật vào Việt Nam. (Căn cứ theo thông tư 12/2015/TT-BNNPTNT)
Cái này là sau khi đi làm thực tế thì bên kiểm dịch họ báo vậy :(
Dubai (UAE) có trong danh sách. Bạn kiểm tra lại với hải quan xem như thế nào nhé.

Sửa lần cuối:

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Không biết bạn Diu Nguyen xử lý như thế nào rồi nhỉ? :)

Sửa lần cuối:

Trung Phạm

Reaction score
10
Lô hàng air từ Dubai, nhưng Dubai thuộc UAE mà? Và UAE có trong danh sách thì sao lại không được nhập?

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Lô hàng air từ Dubai, nhưng Dubai thuộc UAE mà? Và UAE có trong danh sách thì sao lại không được nhập?
Cảm ơn bạn Trung Phạm. Mình nhìn kém quá ^^. Không biết bạn Diu Nguyen xử lý lô hàng tới đâu rồi nhỉ.

Diu Nguyen

Reaction score
4
Trước đó bên em đã làm công văn từ chối nhận hàng và đã được chấp nhận. Vừa rồi em làm thủ tục để hủy tờ khai. Bên hải quan chưa xử lý hủy được cho bên em, họ bảo lô hàng này hiện vẫn ở VN, vậy nên đợi nó được hồi hàng hoặc tiêu hủy thì mới chấp nhận hủy cho bên em. Chưa thấy phát sinh phí gì ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Trước đó bên em đã làm công văn từ chối nhận hàng và đã được chấp nhận. Vừa rồi em làm thủ tục để hủy tờ khai. Bên hải quan chưa xử lý hủy được cho bên em, họ bảo lô hàng này hiện vẫn ở VN, vậy nên đợi nó được hồi hàng hoặc tiêu hủy thì mới chấp nhận hủy cho bên em. Chưa thấy phát sinh phí gì ạ.
Vậy bên bạn tính làm xuất trả hay tiêu hủy? Nếu xuất trả bạn cần phải có thêm xác nhận nhận lại hàng từ bên Dubai. Như bản trên mình thấy Dubai thuộc UAE nên được phép nhập hàng mà ta :d

Sửa lần cuối:

Diu Nguyen

Reaction score
4
Hị hị, UAE chỉ được phép xuất khẩu các sản phẩm chè sang Việt Nam thôi ạ.
Bên em từ chối nhận hàng ạ. Còn vẫn đề hồi hàng khách họ nhờ bên khác làm dv cho, cơ mà giờ vẫn chưa thấy động tĩnh gì

Đính kèm

Tìm thành viên