Help Hợp đồng đại lý phát lệnh

TRANG NGUYEN

Reaction score
0
Anh/chị cho em hỏi với ạ.
Có anh/chị nào đã từng làm hợp đồng đại lý phát lệnh không ạ??
Nghĩa là hai bên fwd kí hợp đồng với nhau với nội dung bên kia thuê bên này làm đại lý phát lệnh hộ.
Anh/chị nào có mẫu, gửi cho em xin form với.
Em cần gấp quá. Please help me!!!
Em cảm ơn nhiều nhiều!!

Trung

Member
Reaction score
110
Chào bạn!
Mình có tìm được vài hợp đồng như file đính kèm, hy vọng giúp được bạn.
Mình cũng xin thông tin thêm tới các bạn như sau:
- Theo mình biết 1 số đại lý ở Việt Nam không sử dụng hợp đồng này. Họ tham gia 1 tổ chức có uy tín như World freight or Project cargo, chính những tổ chức này sẽ bảo lãnh cho họ, đổi lại họ phải trả phí thường niên.
Vd: Công ty A ở Việt Nam và công ty B ở Singapore cùng thỏa thuận làm đại lý cho nhau. Giữa 2 công ty sẽ không ký hợp đồng đại lý phát lệnh mà họ sẽ cùng tham gia những tổ chức, hiệp hội có uy tín trên thế giới, và tổ chức này có nghĩa vụ bảo lãnh cho các hoạt động giữa A và B. Nếu A hoặc B không hoàn thành nghĩa vụ thanh toán (phí, hoa hồng, chi phí khác liên quan đến việc làm hàng của 2 bên..) và cũng không có ý định tiếp tục việc thanh toán này thì tổ chức này có trách nhiệm thanh toán cho bên còn lại. Đổi lại A và B phải ký quỹ ban đầu và trả phí thường niên.
- Dĩ nhiên, công ty bắt buộc phải đáp ứng được 1 số yêu cầu thì mới được gia nhập các tổ chức này.
Tks

Đính kèm

TRANG NGUYEN

Reaction score
0
Chào bạn!
Mình có tìm được vài hợp đồng như file đính kèm, hy vọng giúp được bạn.
Mình cũng xin thông tin thêm tới các bạn như sau:
- Theo mình biết 1 số đại lý ở Việt Nam không sử dụng hợp đồng này. Họ tham gia 1 tổ chức có uy tín như World freight or Project cargo, chính những tổ chức này sẽ bảo lãnh cho họ, đổi lại họ phải trả phí thường niên.
Vd: Công ty A ở Việt Nam và công ty B ở Singapore cùng thỏa thuận làm đại lý cho nhau. Giữa 2 công ty sẽ không ký hợp đồng đại lý phát lệnh mà họ sẽ cùng tham gia những tổ chức, hiệp hội có uy tín trên thế giới, và tổ chức này có nghĩa vụ bảo lãnh cho các hoạt động giữa A và B. Nếu A hoặc B không hoàn thành nghĩa vụ thanh toán (phí, hoa hồng, chi phí khác liên quan đến việc làm hàng của 2 bên..) và cũng không có ý định tiếp tục việc thanh toán này thì tổ chức này có trách nhiệm thanh toán cho bên còn lại. Đổi lại A và B phải ký quỹ ban đầu và trả phí thường niên.
- Dĩ nhiên, công ty bắt buộc phải đáp ứng được 1 số yêu cầu thì mới được gia nhập các tổ chức này.
Tks
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ.
Dạ, 2 fwd em đang nói đến là 2 fwd trong nước thôi ạ. Ví dụ như kiểu bên A không có văn phòng tại một tỉnh/thành phố nào đó mà bên B lại có nên bên A nhờ bên B phát lệnh hộ đó ạ.
Nên em nghĩ Hợp đồng chắc cũng như kiểu như thỏa thuận của hai bên, đơn giản hơn của anh gửi nhưng về các điều khoản thì em còn gà mờ quá, chưa biết làm thế nào ạ.
Nếu có thì anh có thể gửi em tham khảo được không ạ?
Em cảm ơn ạ.

Trung

Member
Reaction score
110
Cái này hơi khó tìm vì ít bên nào chịu đưa hợp đồng cho mình xem lắm. Mình có hỏi 1 số đại lý tàu chuyến quen mà không được, theo mình bạn nên đưa vào 1 số điểm chung sau:
  • Trách nhiệm của người đại lý
1. Tiến hành các hoạt động cần thiết để chăm sóc và bảo vệ chu đáo quyền và lợi ích hợp pháp của người uỷ thác
2. Phải chấp hành các yêu cầu và chỉ dẫn của người uỷ thác
3. Nhanh chóng thông báo cho người uỷ thác về các sự kiện liên quan đến công việc được uỷ thác
4. Tính toán chính xác các khoản thu, chi liên quan đến công việc được uỷ thác.
5. Người đại lý có trách nhiệm bồi thường cho người uỷ thác thiệt hại do lỗi của mình gây ra.
  • Trách nhiệm của người ủy thác
1. Người uỷ thác có trách nhiệm hướng dẫn người đại lý thực hiện dịch vụ đã uỷ thác khi cần thiết và phải ứng trước theo yêu cầu của người đại lý khoản tiền dự chi cho dịch vụ được uỷ thác.
2. Trường hợp người đại lý có hành động vượt quá phạm vi uỷ thác thì người uỷ thác vẫn phải chịu trách nhiệm về hành động đó, nếu ngay sau khi nhận được thông tin này mà người uỷ thác đã không thông báo cho những người liên quan biết là mình không công nhận hành động này của người đại lý.

Ngoài ký phát lệnh, gửi Arrival Notice cho khách hàng mình nghĩ đại lý cũng phải hỗ trợ người ủy thác về 1 số nghiệp vụ ở Cảng như lai dắt tàu, đăng ký cập cảng, thông báo họp tàu, thủ tục nhập cảnh, giám sát...Như vậy tùy vào yêu cầu cụ thể của bên ủy thác mà bạn đưa vào thêm nhé

Tks

Tìm thành viên