Help HỎI ĐÁP VỀ RỦI RO HÀNG BỊ CHÌM TÀU VỚI ĐIỀU KIỆN CFR

Trung

Member
Reaction score
110
Chào cả nhà. Bên công ty mình hay nhập khẩu hàng hóa theo điều kiện CFR, người bán thuê tàu chuyên chở là tàu chuyến. Thời gian đầu chất lượng tàu khá ok, tuy nhiên dạo gần đây họ thường thuê tàu quá tuổi( tàu già) để chuyên chở. Cho mình hỏi trong trường hợp này với điều kiện giao hàng là CFR, nếu bị chìm tàu thì bên mình phải chịu mọi rủi ro của hàng hóa phải không? Như vậy thì oan uổng quá, mong các bạn tư vấn giúp mình. Chân thành cảm ơn

nhattao

Active Member
Reaction score
151
Điều kiện CFR thì người bán thuê tàu nhưng rủi ro đã chuyển cho người mua sau khi hàng đã được giao qua lan can tàu ở cảng bốc (incoterms 2000). Vì vậy khi hàng của bạn có vấn đề gì trong quá trình vận chuyển bạn đều phải chịu hoàn toàn phí tổn. Theo mình cách hạn chế những rủi ro này thì bạn nên suy xét những ý sau:
Cách 1: Quy định chi tiết trong hợp đồng về việc thuê tàu vận chuyển.
Cách 2: Mua thêm bảo hiểm để được đền bù khi có rủi ro, tức là chuyển thành CIF hoặc vẫn là CFR nhưng tự bạn mua bảo hiểm thêm cho mình.
Cách 3: Giành quyền chủ động thuê tàu bằng việc mua hàng theo các điều kiện như EXW, FOB, FCA: Nhưng lưu ý cân nhắc trong vấn đề thủ tục hải quan ở nước xuất khẩu và các vấn đề thuê tàu có liên quan.
Cách 4: Tăng trách nhiệm của người bán về mặt rủi ro cho hàng hóa bằng việc mua hàng theo điều kiện như: DES, DEQ, DDU, DDP: Nhưng giá của hàng hóa khi này sẽ cao hơn điều kiện CFR.
Tùy theo hoàn cảnh của công ty bạn mà mình nghĩ bạn nên chọn 1 trong các phương pháp trên. :)

Ad Tran

Reaction score
3
Chào bạn
Nếu mua bán theo điều kiện CFR Incoterms 2000, người mua là người phải tự quyết định về việc mua bảo hiểm cho hàng hóa trong quá trình vận chuyển. Khi có rủi ro chìm tàu như nói trên, cần xem xét các yếu tố phân định ai là người chịu rủi ro như sau:

- Người bán có thông báo rõ ràng cho người mua, như quy định tại mục A10 của điều kiện CFR, về tình trạng con tàu để người mua mua bảo hiểm bổ sung tàu già hay không? Nếu người bán có làm việc đó và người mua chấp nhận cho người bán thuê tàu già thì người mua phải chịu rủi ro chìm tàu. Trong trường hợp này bên bạn phải mua thêm bảo hiểm phí tàu già, phí này sau khi kết thúc việc nhận hàng, bạn có quyền làm Debit Note để đòi lại người bán.

- Còn như nếu người bán không thông báo cho người mua biết về việc thuê tàu già này, và không có sự chấp nhận của người mua mà người bán lại đi thuê tàu như vậy( tàu già) là người bán đã vi phạm quy định về hợp đồng vận tải A3a điều kiện CFR của Incoterms 2000. Trường hợp này họ phải chịu trách nhiệm khi tàu bị chìm.

Trên thực tế việc thuê tàu già là việc khá phổ biến và các công ty bảo hiểm vẫn chấp nhận bán bảo hiểm cho loại tàu này, vì vậy tùy thuôc vào giá trị hàng, tuổi tàu, khả năng đi biển, mức độ cấp thiết cũng như mức độ phát sinh rủi ro của hàng hóa mà công ty bạn có đồng ý cho người bán thuê tàu già hay không.

Chúc bạn thành công.

Trung

Member
Reaction score
110
Cảm ơn sự giúp đỡ của hai bạn. Chúc cuối tuần vui vẻ

Tìm thành viên