Thảo luận Hàng đến cảng Yangon, Myanmar chưa xin được giấy phép vẫn bị phạt

Le The Anh

Member
Reaction score
8
Hi all
Mình mua hàng của Singapore bán cho Myanmar. bên Myanmar bảo khoan giao hàng vì cần phải xin giấy phép nhập khẩu, MIC...nếu ko có những giấy tờ mà hàng đến cảng thì sẽ bị phạt. mình có yêu cầu bên Sing hủy lịch tàu và book lịch mới để giao hàng theo yêu cầu của consignee nhưng bên Sing ko chịu.
Mình muốn hỏi là cont đến cảng, nằm chờ lưu kho để chờ xin giấy phép có được không? có bị phạt gì ko? (consignee bảo là bị phạt)
Câu thứ hai là, trường hợp này thằng Sing có sai không khi không giao hàng theo chỉ định của mình và nếu có phát sinh phí thì bắt Sing chịu phí đó được không?
Cảm ơn diễn đàn!

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn @Le The Anh

Trường hợp thứ I, Hàng đến Cảng của bên Nhập khẩu, nếu nhà NK chưa xin được các giấy tờ như Giấy phép NK SP của lô hàng trên, MIC-Minimal Inhibitory concentration, ... và các giấy tờ của Cơ quan bộ ngành thì hàng này không đủ điều kiện để nhập khẩu. Nếu không có thông báo việc này mà bạn đã giao hàng thì bên NK sẽ phải làm thủ tục xuất trả lại cho bạn và không chấp nhận thanh toán (Chi phí tái xuất từ nước NK về lại VN là Cty bạn phải chịu mọi chi phí phát sinh)

***Cty mình cũng có 5 lô hàng tương tự xuất đi US và sau đó bên kia không xin được GPNK và buộc phải tái nhập về VN tiêu hủy. Lô hàng trị giá hơn 1.000.000$

Nếu chưa giao hàng mà bạn nhận được thông tin này thì bạn nên ngưng việc giao hàng đến khi có chỉ thị từ nước NK, nếu không bạn phải chịu tổn thất như lưu cont, lưu bãi và các chi phí phát sinh bên nước NK là đúng.

Trường hợp 2, Cái này là do Cty bạn và đối tác Singapore thỏa thuận trong HĐNT. Bạn nên căn cứ vào đó mà qui ra trách nhiệm cho ai. và dựa trên uy tín giữa 2 bên để giải quyết hài hòa cho cả 2 nhé.

Tìm thành viên