Help Địa chỉ công ty khác nhau trên TK và trong hợp đồng

QuynhDuc

Reaction score
2
Nhờ anh/ chị e giúp e ca này với ạ
Bên e nhập NPL từ Hàn Quốc về, loại hình chế xuất
khi gửi IN+PL cho bên VN thì bên Hàn để địa chỉ công ty 1 kiểu, n trong hợp đồng lại để địa chỉ 1 kiểu khác
E hỏi sếp e thì sếp bảo k sao, bên hàn có 2 địa chỉ như thế.
Lúc xuất hàng đi cũng vậy, có lô ông ấy bảo để địa chỉ A, có lô xuất đi lại để địa chỉ B
E lo sau này ktstq mà hải quan họ hỏi đến tại sao trong hợp đồng để địa chỉ cty bên Hàn là A mà khi xuất đi lại để địa chỉ là B.
Nhìn IN+PL, hợp đồng và trên tờ khai địa chỉ người xuất khẩu là không khớp nhau ạ
Em cảm ơn !!

Trung

Member
Reaction score
110
Sếp bảo như vậy chắc không sao đâu bạn.( có gì Sếp chịu, hehe). Với lại theo mình lỗi này bên kiểm tra sau thông quan không xoáy vào đâu, chủ yếu họ hay tập trung vào mã hs, CO, thuế suất..những thứ có thể truy thu thuế được. Nhưng nếu bạn muốn chắc thì mình có những cách sau:

1. Kiểm tra lại với bên Hàn Quốc để thống nhất 1 địa chỉ cho những lô hàng sau này.
2. Nếu quả thực công ty có 2 địa chỉ thì yêu cầu bên đó gửi cho mình 1 official letter giải trình về điều này. Sau này có ai bắt thì đưa giấy này ra giải trình. Nếu họ không cung cấp, bí quá thì đành dùng paint or photoshop để tự soạn giấy này vậy.

Mấy cách này hơi cùi bắp chút, hy vọng sẽ giúp được bạn

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
- Một công ty nước ngoài có nhiều trụ sở và cơ sở (như: nhà máy, kho, văn phòng...), dẫn tới có nhiều địa chỉ là chuyện bình thường.
- Hiện tại không có văn bản quy định và hướng dẫn nào về việc khai báo địa chỉ của đối tác nước ngoài theo trụ sở nào là đúng trên tờ khai hải quan.
- Theo Nghị định 45/2016/NĐ-CP và Nghị định 127/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm trong lĩnh vực hải quan. Cũng không có nhắc tới lỗi khai sai địa chỉ của đối tác nước ngoài. Vì vậy kiểm tra sau thông quan nếu có hỏi thì cũng không có mức phạt cho lỗi này. (Theo mình nếu có chỉ là nhắc nhở thôi).
- Tuy nhiên, Để tránh rắc rối (như trường hợp nhắc nhở ở trên - nếu có) hoặc các vấn đề liên quan tới thanh toán công ty bạn nên thống nhất và thể hiện rõ ràng bằng văn bản với đối tác nước ngoài và thực hiện khai báo như sau:
+ Bạn khai địa chỉ đối tác trên tờ khai như thể hiện trên hợp đồng (không khai theo Invoice/Packing list) vì khai không giống như trên hợp đồng là khai chưa đúng.
+ Nếu trên Invoice thể hiện một địa chỉ khác thì trên hợp đồng nên nhắc tới địa chỉ này trong điều kiện thanh toán.
+ Nếu 2 bên không sửa được hợp đồng thì làm Annex/Phục lục hợp đồng về việc này.
Nhìn bộ chứng từ, hồ sơ hoàn chỉnh và rõ ràng vẫn thấy thích và an tâm hơn phải không bạn :p

Cindy

Reaction score
3
Chào bạn, theo mình thấy đơn giản nhứt là cứ dùng vài phần mềm đơn giản sửa cho khớp với nhau rồi lưu bản sửa là được, xóa mọi vết tích cũ đi..hì hì ^^

QuynhDuc

Reaction score
2
Vâng e cảm ơn các anh/ chị ạ
Ngoài vấn đề địa chỉ hợp đồng như trên hiện bên e vừa có 1 vấn đề nảy sinh e mong anh/chị giúp đỡ e với ạ. Mai là bên e mở tk rồi nên cũng hơi vội ạ
Bên e chuẩn bị nhập bán thành phẩm là loa điện thoại di động, sau đó có nhập thêm NPL để gia công thành sp hoàn chỉnh xuất đi
giờ bn bên FWD đang bảo bên e nhập bán thành phẩm kia để là NPL, theo như bạn ấy nói thì nó k phải là sp hoàn chỉnh vẫn phải có NPL gắn vào nên để ra sp cuối cùng
Theo các anh/chị nên y cầu họ mở tk cho mình là dạng bán thành phẩm hay để theo họ là NPL ạ.
Nếu để dạng bán thành phẩm thì bên họ sẽ phải đk mã sp cho bên e , với lại để bán thành phẩm thì những NPL bên e nhập thêm về để gia công sau này còn làm định mức, tiêu hao, theo dõi để làm BCQT sau này nữa.
Còn trong trường hợp để NPL như họ nói thì có vấn đề gì k ạ? chẳng hạn hải quan ktra họ nhận thấy sp đã gần hoàn chỉnh rồi chứ k phải là từng NPL rời rạc ạ
e mới nghĩ ra trường hợp như thế
Các anh chị có cao kiến gì giúp e với ạ

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Nhập loa chưa hoàn chỉnh thì bạn cứ xem như nhập NPL (như FWD bạn nói) nó là dạng của hàng gia công mà. Bạn nhập về sản phẩm loa đó sau đó gia công thêm rồi xuất đi sản phẩm đã hoàn chỉnh là hoàn toàn bình thường bạn nhé. Hải quan không thắc mắc gì đâu :)

QuynhDuc

Reaction score
2
Em cảm ơn các anh các chị và đặc biệt cảm ơn add ạ

Tìm thành viên