Help Bẻ ngược luồng tờ khai hải quan

Tùng Fa

Reaction score
0
Số là hôm trước e đi áp tải hàng ra cảng, đồng nghiệp ở nhà mở tờ khai XK E52 bị hệ thống phân luồng đỏ. Do hàng gấp nên không biết đồng nghiệp xử lý kiểu gì hải quan đồng ý gửi trả thông tin TK luồng đỏ này về thế là bạn này mở luôn 1 tờ khai khác cho cùng một chuyến hàng đó và được hệ thống phân luồng vàng. Sáng nay kiểm tra lại thì cùng một lô hàng có 2 TK 2 số định danh, tờ khai cũ bị treo trên hệ thống với trạng thái "đã phân luồng". Như vậy em xin hỏi các cao nhân tờ khai bị treo này có ảnh hưởng gì tới cty không ạ!

HUY

Reaction score
0
Để sau 15 ngày rồi mình hủy Tk nhé anh.
Bên em cũng có 1 trường hợp như vậy, hàng xuất gấp nhưng khai dính luồng đỏ nên bên em lên tk mới, hên là đc xanh rồi sau 15 ngày bên e hủy tk luồng đỏ trước đó.

Mr.Béo

Active Member
Reaction score
72
Để sau 15 ngày rồi mình hủy Tk nhé anh.
Bên em cũng có 1 trường hợp như vậy, hàng xuất gấp nhưng khai dính luồng đỏ nên bên em lên tk mới, hên là đc xanh rồi sau 15 ngày bên e hủy tk luồng đỏ trước đó.
hủy tk sau khi đã phân luồng có bị phạt gì k bạn?

Tùng Fa

Reaction score
0
Em nhớ không nhầm thì hủy lần đầu là 1 triệu, lần kế tiếp sẽ là 500k/1 tờ nhưng nếu hủy tờ khai, ngoài việc mất phí ra dn còn bị đưa vào khu vực rủi ro. Em mong các cao nhân đưa ra lời tư vấn xem có cách nào tốt hơn không ạ?

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Em nhớ không nhầm thì hủy lần đầu là 1 triệu, lần kế tiếp sẽ là 500k/1 tờ nhưng nếu hủy tờ khai, ngoài việc mất phí ra dn còn bị đưa vào khu vực rủi ro. Em mong các cao nhân đưa ra lời tư vấn xem có cách nào tốt hơn không ạ?
hủy tk mà được duyệt thì đâu có phạt gì đâu bạn. TH bị phạt là dn làm ăn gian dối bị hải quan phát hiện.

richkingng

Moderator
Reaction score
294
TH của bạn là HQ dễ hoặc xi nhan trước rồi. chứ bình thường là phải hủy tờ cũ xong bạn mới xuất tờ mới được. vậy nên lưu ý nhé.^^

HUY

Reaction score
0
không bị phạt đâu anh ah, bị đưa vào sổ đen rồi xác định mấy lô sau xác xuất dính luồng cao hơn thôi, nhưng do lô hàng này xuất gấp, k thể chậm trễ nên mình phải chấp nhận cái rủi ro đó.

Reaction score
17
Bạn lưu ý nhé. Nếu xuất hàng cont ở Cát Lái bắt buộc phải hủy tờ khai cũ mới xuất được tờ khai mới nhé.

Tìm thành viên