Help Xin kinh nghiệp phí lưu bãi.... và quản lý phí lấy hàng

crocus tran

Active Member
Reaction score
82
Cho em hỏi, lâu lâu bên em bị charge phí storage fee của hàng cont, thông thường thì phí DET/DEM xin là 14&14days, nhưng đôi khi bị charge phí phát sinh sau 5 ngày không lấy hàng,
1.Ở đây có quy định rõ về giá không, hay từng hãng tàu có quy định khác nhau với cảng (e chỉ nhập từ cảng Cát Lái).
2.Cho em xin kinh nghiệm về quản lý giá khi lấy hàng được không ạ? vì hầu như hóa đơn đỏ là do forwarder phát & họ ứng tiền trước.
3. Phí đại lý là sao?
4.VD: Trong nhiều hãng tàu, thì MCC hay có phí phát sinh này nọ, ..... có ai đã từng làm các phí lấy hàng thì cho em xin chia sẻ kinh nghiệm nha.

BuiThuy

Reaction score
3
1. storage charge do tùy hãng tàu quy định, như mình biết thì có RCL DEM, DET 14 nhưng storage có 7. Bạn muốn biết thì trước khi book tàu về gọi các hãng tàu hỏi thăm phí lcc 1 vòng các hãng tàu đi.
2. fwd nào cũng phải kênh giá lên để sống. Như mình thì mỗi lô lãi tầm 40-50 USD/cont, mức này chấp nhận được vì phí handling là 30 USD. Bạn k muốn bị kênh quá nhiều thì nắm rõ lcc đầu về, cao quá thì claim lại bên shipper để shipper làm việc vs đại lý.
4. MCC mình thấy cũng chỉ có DO, THC, CIC, CCC thôi mà nhỉ? nếu bạn đi qua fwd thì check lại xem.

Tìm thành viên