Giải đáp Sự khác nhau giữa người nhập khẩu và nước nhập khẩu

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Mình thấy nhiều bạn còn vướng mắc và lẫn lộn giữa hai tiêu chí "người nhập khẩu""nước nhập khẩu" trong hàng xuất. Mình xin được chia sẻ về vấn đề này:
  • Giải thích:
- Người nhập khẩu: là người ký hợp đồng ngoại thương với công ty xuất khẩu và sẽ được thể hiện trên TKHQ phần tiêu chí người nhập khẩu.

- Nước nhập khẩu : là nước hàng được giao tới có thể là nước của người NK hoặc nước của 1 bên thứ 3 theo chỉ định của người nhập khẩu. (bán hàng 3 bên) và được thể hiện trên tiêu chí địa điểm nhận hàng cuối cùng trên TKHQ.

Ví dụ: Công ty A ký hợp đồng với Công ty B, B chỉ định giao hàng cho C thì: Trên TKHQ:
- Người XK: Công ty mình A
- Người NK: Cty B
- Địa điểm nhận hàng cuối cùng ở Cty C
  • Phát hành Bill như thế nào?
Bill sẽ được phát hành dưới sự xác nhận của người nhập khẩu. Bằng cách thể hiện ô Consignee là tên đích danh người nhận hàng bên thứ 3. Hoặc trường hợp muốn giấu tên khách hàng này không cho người xuất khẩu biết thì để là "To Order"

Nguyễn Lê Tài

Reaction score
4
Cám ơn anh, cái bài của anh đăng em đều đọc cả, đều có ích! em cũng là nhân viên xuất nhập khẩu mới vào nghề (1 tháng), lại làm ngành sales, thấy kiến thức quá rộng đi mà sao anh có thể trả lời được hết các trường hợp được đăng trên diễn đàn. Em đi làm và bổ trợ kiến thức hàng ngày, không biết đến khi nào mới cảm thấy ổn về kiến thức và nghiệp vụ nữa.
Anh có mở lớp đào tạo sale không, em theo học :D

DaTruKi

Reaction score
11
Thấy admin và mod diễn đàn trả lời hya lắm, đưa ra CV, Nghị định,... làm cơ sở. Mình muốn hỏi là làm thế nào để nhớ được đống CV,NĐ,NQ ,... ấy. Và hiện này có những CV,NĐ,NQ nào đang được sử dụng chủ yếu, có link càng tốt . Thanks!

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Cám ơn anh, cái bài của anh đăng em đều đọc cả, đều có ích! em cũng là nhân viên xuất nhập khẩu mới vào nghề (1 tháng), lại làm ngành sales, thấy kiến thức quá rộng đi mà sao anh có thể trả lời được hết các trường hợp được đăng trên diễn đàn. Em đi làm và bổ trợ kiến thức hàng ngày, không biết đến khi nào mới cảm thấy ổn về kiến thức và nghiệp vụ nữa.
Anh có mở lớp đào tạo sale không, em theo học :D
Bạn mới vào nghề 1 tháng nên có thể nhiều kinh nghiệm thực tế sẽ chưa có, và điều này sẽ dần dần tích lũy theo tuổi nghề của bạn thôi. Nên cũng đừng quá lo lắng, quan trọng chịu khó học hỏi và để ý là được.
Mình thì không có dạy gì cả :D. Bạn muốn làm sale giỏi ngoài kiến thức căn bản (nắm chắc về sản phẩm mình sale) còn phải tốt kỹ năng mềm (giao tiếp, viết mail) và cần có một chữ "duyên". :)

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Thấy admin và mod diễn đàn trả lời hya lắm, đưa ra CV, Nghị định,... làm cơ sở. Mình muốn hỏi là làm thế nào để nhớ được đống CV,NĐ,NQ ,... ấy. Và hiện này có những CV,NĐ,NQ nào đang được sử dụng chủ yếu, có link càng tốt . Thanks!
Cảm ơn bạn đã tin tưởng tụi mình nhé. Tụi mình luôn cố gắng cập nhật thông tư mới và giải đáp một cách có căn cứ nhất đến mọi người. Còn về thông tư, công văn, nghị định thì nó nhiều lắm luôn bạn ah. Mỗi ngày ra vài chục cái bạn có thể theo dõi ở các trang Tổng cục Hải quan, thư viện pháp luật...

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Nếu em giỏi em có được làm Administrator không anh? :))
Được nhé bạn. Mình rất hoan nghên và dang tìm kiếm những bạn có khả năng phù hợp để hỗ trợ các bạn khác. Từ bây giờ mình sẽ để ý các bài viết hoặc trả lời của bạn nhé ^^. Dĩ nhiên khi làm thì cũng sẽ có những quyền lợi nhất đinh:)

Tìm thành viên