Help Các phụ phí nhập khẩu

Hongnhung2412

Reaction score
0
Em mới vào nghề mua hàng ở nước ngoài, hiện công ty em đang mua giá CIF. Em cần tính giá nhập khẩu của 1 lô hàng mà không rõ phải tính sao ạ?
Có các chi phí như THC, Handling, phí D/O, B/L, và các phí khác nữa mà em đọc cũng chưa hiểu rõ lắm.
Câu hỏi của em là:
1. Đối với 1 lô hàng FCL và LCL thì các phụ phí có giống nhau không ạ? Cách tính các phụ phí đó như thế nào?
2. Vì bên shipper chỉ định hãng tàu hoặc forwarder thì làm thế nào để mình xin được hay ước lượng được các chi phí đó ạ?

Em hoàn toàn không có hiểu biết gì về mảng tính phí nhập khẩu này, nên rất mong được các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn nhiều ạ.

P/S: Em đăng bài ở phần "Thủ tục hải quan" hình như không đúng lắm, nhưng ko biết đăng ở đâu.

MyQuyen

Reaction score
2
Hi chị,
1. Đối với hàng FCL và LCL thì sẽ có Local Charge tại đầu VNam sẽ khác nhau nhé.
_ Local charge FCL : D/0, THC, CIC, Cleaning, Handling ,đơn vị tính: CONT
_ Local charge LCL: D/0 , CFS, THC, , CIC, Handling, đơn vị tính: CBM
Hàng FCL và LCL có chi phí Local Charge khác nhau nhé
2. Thường các Local Charge VNam ( phụ phí hãng tàu tại VN ) đối với hàng FCL và LCL ở các hãng tàu không chênh lệch nhiều đâu nhé, mình vẫn có thể ước lượng được chi phí
3. Hàng mình nhập CIF thì bên cty mình chỉ làm phần TTHQ, Trucking, đóng Local Charge tại Vnam thôi nhé
Chúc bạn may mắn
Cần thêm thông tin gì liên lạc với mình nhé
SDT: 0973 122 728
Mỹ Quyên

QUYNH

Moderator
Reaction score
99
Em mới vào nghề mua hàng ở nước ngoài, hiện công ty em đang mua giá CIF. Em cần tính giá nhập khẩu của 1 lô hàng mà không rõ phải tính sao ạ?
Có các chi phí như THC, Handling, phí D/O, B/L, và các phí khác nữa mà em đọc cũng chưa hiểu rõ lắm.
Câu hỏi của em là:
1. Đối với 1 lô hàng FCL và LCL thì các phụ phí có giống nhau không ạ? Cách tính các phụ phí đó như thế nào?
2. Vì bên shipper chỉ định hãng tàu hoặc forwarder thì làm thế nào để mình xin được hay ước lượng được các chi phí đó ạ?

Em hoàn toàn không có hiểu biết gì về mảng tính phí nhập khẩu này, nên rất mong được các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn nhiều ạ.

P/S: Em đăng bài ở phần "Thủ tục hải quan" hình như không đúng lắm, nhưng ko biết đăng ở đâu.
Chào bạn!

1. Giá CIF chính là giá tại cửa khẩu của bên nhập (giá này đã bao gồm chi phí bảo hiểm, vận chuyển hàng hóa tới cửa khẩu của bên Nhập).
Giá CIF=Giá FOB + F(cước vận chuyển) +(CIF x R)= (FOB+F)/(1-R)
(Còn Giá FOB là giá đã bao gồm giá hàng cộng với tất cả các chi phí để người bán giao hàng lên tàu cho người mua tại cảng đến)

2. Đối với 1 lô hàng FCL và LCL thì các phụ phí có giống nhau không ạ? Cách tính các phụ phí đó như thế nào?
Phụ phí của 1 lô hàng xuất/nhập theo FCL và LCL khác nhau nhé! Thông thường, sẽ có những phí cơ bản như bên dưới, ngoài ra sẽ có thêm một số phí khác tùy theo từng lô hàng hoặc điều kiện cụ thể.
- Phụ phí hàng nhập LCL bao gồm: D/O(.../set), Handling fee (.../shipment), CFS, THC, CIC (.../cbm)
- Phụ phí hàng xuất LCL bao gồm: D/O (.../set), CFS, THC, EBS (.../cbm)
- Phụ phí hàng nhập FCL bao gồm: D/O (.../set), Handling fee (.../shipment), THC, cleaning container fee, CIC (.../cont)
- Phụ phí hàng xuất FCL bao gồm: B/L fee (.../set), THC, seal fee (.../cont), telex release fee (.../set), EBS (if any), phụ phí hàng đi Mỹ/châu Âu (nếu có),...

3. Vì bên shipper chỉ định hãng tàu hoặc forwarder thì làm thế nào để mình xin được hay ước lượng được các chi phí đó ạ?
Thường thì các hãng tàu và forwarder đều có một biểu phí chung chung cho nhưng lô hàng thông thường và không chênh lệch nhau nhiều.
Nếu bạn muốn biết chính xác chi phí thì bạn có thể yêu cầu shipper cung cấp cho bạn tên hãng tàu hoặc forwarder ở Việt Nam để bạn kiểm tra local charges. Nếu họ chưa thể cung cấp bạn có thể tìm trên trang web của một số hãng tàu có service từ cảng đó về hoặc hỏi thăm một số forwarder. Họ đều có thể cung cấp cho bạn nhé!

Nếu có gì chưa rõ bạn cứ hỏi thêm nha!

Sửa lần cuối:

Tìm thành viên