Help Trong lô hàng nhập có 3 món là hàng mẫu phi mậu dịch thì có phải tách tờ khai không?

builambaoyen

Reaction score
1
Em chào anh chị ạ,
Em có một lô hàng nhập mới về cảng Hải phòng, đóng 1 cont 40HC, 19 pallets, có 1 pallet là hàng mẫu phi mậu dịch, anh chị cho em hỏi có phải tách thành 2 tờ khai không ạ? Nếu phải tách thì B/L, INV, PKL cũng phải tách đúng k ạ?
Em cảm ơn ạ.

phatarty

Active Member
Reaction score
81
Em chào anh chị ạ,
Em có một lô hàng nhập mới về cảng Hải phòng, đóng 1 cont 40HC, 19 pallets, có 1 pallet là hàng mẫu phi mậu dịch, anh chị cho em hỏi có phải tách thành 2 tờ khai không ạ? Nếu phải tách thì B/L, INV, PKL cũng phải tách đúng k ạ?
Em cảm ơn ạ.
Hi bạn
Theo mình thì nên tách thành 2 bill, 2 bộ chứng từ và khai 2 tờ khai chung cont.

Reaction score
27
Không rõ HP thế nào chứ HCM phải khai tách thành 2 loại hình chung BL:
Tách 2 Invoice (MD/PMD), PKL và BL thì không cần tách, chỉ khai tách vận đơn trên phần mềm khai HQ thôi.
Phần ghi chú mỗi tờ khai ghi: "Hàng chung container/ BL với tờ khai ....../(loại hình) ngày ......"

builambaoyen

Reaction score
1
Cảm ơn các anh đã quan tâm đến bài viết của em ạ,
Em mới hỏi bên chuyên khai báo, họ bảo khai chung được, nhưng note thêm vào là hàng F.O.C (Free of Charge), phần trị giá vẫn ghi giá của sản phẩm mẫu, đóng thuế VAT và note cả ở phần ghi chú: Lô hàng có 3 chiếc hàng Mẫu trị giá là bao nhiêu?
INV phần 1 pallet hàng mẫu vẫn ghi giá, nhưng thành tiền bằng 0, tiền tổng chỉ có 18 Pallets.

Tìm thành viên