Thảo luận Trốn thuế trong nhập khẩu gia công

Lê đại

Reaction score
0
Công ty mình có nhập gia công (E21) 10.000 Yds vải ống, gấp khổ. Nhưng khi khai báo mình không khai vải ống mà chỉ khai vải dệt kim bình thường. Khi qua giám sát tại Hải Phòng thì lô vải của công ty mình bị kiểm hóa trực tiếp tại cảng, sau khi kiểm định chất lượng thì Hải quan tính toán công ty mình khai thiếu 10.000Yds (phải nhân đôi khổ mới đúng) và gửi công ty thông tin thuế bị truy thu do khai thiếu 10.000YDS.
Hàng của công ty mình là hàng gia công (miễn thuế) và cũng chưa nhập kho công ty thì làm sao được coi là hành vi trốn thuế và bị truy thu được ạ. Mọi người cho ý kiến giúp mình vì mình cũng đã đọc các trường hợp trốn thuế nhưng không có trường hợp nào phù hợp cả.

phatarty

Active Member
Reaction score
81
Hi bạn
Bạn đọc nghị định 128-2020 về xử phạt hành chính trong lĩnh vưc Hải Quan.
Đối với gia công là đối tượng miễn thuế, không chịu thuế. Theo mình hiểu thì tham khảo các Điều 5; Điều 9; Điều 14.
Trường hợp này khai sai về lượng (có thể sai về mã HS, tên nguyên liệu...), do sai nên làm tăng số thuế được miễn, phải nộp phạt trước khi có Biên bản vi phạm hành chính.

Lê đại

Reaction score
0
Bên mình khai sai về lượng còn mã HS và tên nguyên liệu thì đúng. Vải bên mình là vải ống gấp khổ khi đưa lên cắt cũng không mở khổ, nhưng khi khai báo mình không khai là vải ống mà là vải dệt kim thông thường và khi sản xuất thì sản xuất hàng 1 lớp nên hải quan tính ra số Yds thiếu 1 nửa.
Trường hợp hàng của bên mình đang ở Hải Phòng chưa đưa về kho, chưa đưa vào sản xuất thì không thể coi là trốn thuế hay gian lận thuế được chứ ạ?

Lê đại

Reaction score
0
Và nếu có bị phạt theo điều 9 thì sẽ bị phạt từ 10%-20% tiền thuế được miễn, chứ không thể bị truy thu thuế toàn bộ phần dư thừa.
Vì hải quan hải phòng đang đưa ra mức truy thu toàn bộ số thuế bên mình kê khai thừa nên mình thấy thắc mắc.

Lê đại

Reaction score
0
Trường hợp nếu bên mình nộp thuế Nhập khẩu + thuế GTGT theo biên bản truy thu và sau khi nhập vải về gia công xuất hàng đi thì bên mình có thực hiện hoàn phần thuế nhập khẩu + thuế GTGT đã nộp trước đó không?

MrChanh

Active Member
Reaction score
78
Hàng cty bạn đã mở tkhq, và được HQ kiểm hóa không đúng khai báo thì đã vi phạm rồi nha bạn. chứ không đợi hàng về kho đâu. mà sao để bị truy thu vậy, thường xử lý được mà, sửa TK lại, giải trình, phạt hành chính thôi. Bộ bên bạn làm căng lắm hả.

Tìm thành viên