Help Thủ tục tạm nhập - mượn của doanh nghiệp thông thường

Chin Chin

Member
Reaction score
7
Dear các anh/chị trong group!

Công ty mình là Dn thông thường, chuyên sản xuất các loại sắt, thép.
Bên mình dự định tạm nhập một số khuôn đúc (mượn từ DNCX và không tốn phí ) theo loại hình G12.
Vậy, nhập theo loại hình này thì bên mình có phải nộp thuế gì không?
Hồ sơ tạm nhập ngoài các giấy tờ như Invoice, packing list, hợp đồng, tờ khai thì bên mình có cần giấy tờ chứng minh gì với hải quan ko nhỉ?
Mong anh/chị hỗ trợ tư vấn.

Thank you!

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Hàng tạm nhập tái xuất bạn thực hiện theo qui định thôi, không nhập hàng cấm. Nếu hàng cần phải có Giấy phép chuyên ngành.... thì cần thêm giấy phép.

Riêng về thuế thì bạn tham khảo Nghị định 134/2016/NĐ-CP Điều 13. Miễn thuế đối với hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập trong thời hạn nhất định nhé.

Sửa lần cuối:

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
  • Về thuế NK:
- Miễn thuế đối với: Hàng hóa tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để tổ chức hoặc tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm, sự kiện thể thao, văn hóa, nghệ thuật hoặc các sự kiện khác; máy móc, thiết bị tạm nhập, tái xuất để thử nghiệm, nghiên cứu phát triển sản phẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập để phục vụ công việc trong thời hạn nhất định hoặc phục vụ gia công cho thương nhân nước ngoài,
- Nộp thuế: máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyển của các tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất để thực hiện các dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sản xuất;
(Quy định tại khoảng 9 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu 107/2016/QH13.)
=> Trường hợp bạn mượn để phục vụ sàn xuất sẽ nộp thuế trên giá trị sàn phẩm nhập khẩu, đến khi xuất khẩu đi sẽ được hoàn lại tiền thuế theo giá trị còn lại của hàng hóa sau khoản thời gian bạn sử dụng.
  • Về thuế GTGT:
- Căn cứ vào khoản 20 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC: Doanh nghiệp không phải nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu.

Tìm thành viên