Help Thủ tục hải quan xuất nhập khẩu giữa 3 bên

Leanh

Reaction score
0
Chào bạn!
Công ty mình là DNCX, có công ty mẹ bên Nhật. Công ty mẹ đặt mua 1 bộ khuôn mới của doanh nghiệp nội địa (DN thường) và chuyển giao cho công ty mình sử dụng.
Vậy thủ tục hải quan giữa các bên phải thực hiện như thế nào, nhờ bạn tư vấn giúp mình với.
Mình chân thàn cảm ơn!
Hoàng Anh

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Trường hợp này bạn sử dụng loại hình XNK-TC nha. (Cty bạn mua của Cty B Japan -> Giao hàng nội địa)

+ Cty A xuất khẩu: Khai báo TKHQ, ô người nhập khẩu là CTy bạn tại VN -> Ghi chú giao hàng theo chỉ định của Cty B Japan.

+ Cty nhập khẩu (DNCX): Khai báo ô người XK là Cty A -> Ghi chú nhận hàng theo chỉ định của Cty B Japan.

Người nhập khẩu làm thủ tục trong thời hạn 15 kể từ ngày của TKHQ Xuất khẩu.

Leanh

Reaction score
0
Cảm ơn bạn!
Trường hợp sau này công ty VN mình phải xuất trả hàng hóa này cho công ty mẹ, thì có thực hiện mở TK theo loại hình B13 được không bạn?

Myzu

Active Member
Reaction score
131
Cảm ơn bạn!
Trường hợp sau này công ty VN mình phải xuất trả hàng hóa này cho công ty mẹ, thì có thực hiện mở TK theo loại hình B13 được không bạn?
trường hợp mà cần xuất trả hàng lại bạn nên làm thủ tục tạm nhập tái xuất, tên người nhập khẩu để tên cty mẹ, còn note phần ghi chú người giao hàng là bên nào, như vậy xuất trả, hay tái xuất đều dễ hơn.

Tìm thành viên