Thảo luận Phân biệt mã loại hình A11 và A12 trong khai báo (áp dụng từ 01.06.2021)

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Từ 01.06.2021 việc khai báo loại hình hàng hoá xnk sẽ thực hiện theo QĐ 1357/QĐ-TCHQ ngày 18.05.21. Và đối với loại hình A11 và A12 có sự khác biệt cơ bản so với hiện nay, cụ thể:
1. Hiện nay đang dùng loại hình A11 cho nhập kinh doanh làm thủ tục tại cửa khẩu;
2. Với những loại hàng trên nếu mở tại Chi cục ngoài cửa khẩu thì là A12.
Nhưng nay QĐ rõ ràng và dễ hiểu hơn, song cũng làm thay đổi căn bản so với hiện nay. Ví dụ:
- A11 mở tại bất kỳ đâu dù tại Chi cục HQ của khẩu hay ngoài cửa khẩu nếu hàng hoá nk để kinh doanh, tiêu dùng (a,b,c);
- A12 cũng mở tại bất kỳ Chi cục nào nếu hàng hoá là nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị phục vụ sản xuất trong nước...
Và một số thay đổi khác.
Tóm lại là thay vì phân loại theo nơi mở tk A11 (tại cửa khẩu) A12 (ngoài cửa khẩu) thì giờ phân theo mục đích NK: A11 (kinh doanh tiêu dùng) A12 (kinh doanh sản xuất)
Mong ace làm công tác khai tờ khai hải quan lưu tâm, thực hiện.

Chia sẻ từ bạn An Bui

NGUYENMY

Member
Reaction score
16
Bạn cho mình hỏi tí. Doanh nghiệp mình 100% vốn trong nước.
Hiện tại bên mình có nhập một lô hàng là nắp chai. số nắp này sử dụng cho 2 mục đích:
1, Dùng để đóng hàng hóa xuất khẩu sang nước ngoài.
2, Bán nắp chai này cho các doanh nghiệp mua trong nước
thì trường hợp của bên mình sẽ khai mã loại hình nào là đúng bạn?

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Bạn cho mình hỏi tí. Doanh nghiệp mình 100% vốn trong nước.
Hiện tại bên mình có nhập một lô hàng là nắp chai. số nắp này sử dụng cho 2 mục đích:
1, Dùng để đóng hàng hóa xuất khẩu sang nước ngoài.
2, Bán nắp chai này cho các doanh nghiệp mua trong nước
thì trường hợp của bên mình sẽ khai mã loại hình nào là đúng bạn?
1, Dùng để đóng hàng hóa xuất khẩu sang nước ngoài. => Nếu xét theo phương diện tính chất loại hình thì loại hình này là kinh doanh A12 hoặc nhập sxxk E31
Tuy nhiên về vấn đề thuế thì bạn nên cân nhắc chọn loại hình sxxk nếu công ty đang hoạt động sxxk để được miễn thuế và các làm đơn giản hơn, Vì muốn được hoàn thuế cho nguyên liệu A12 này bạn phải thỏa 2 điều kiện là: Toàn bộ nguyên liệu cấu thành nên sản phẩm xuất đều là từ A12; và lúc xuất khẩu phải xuất theo loại hình SXXK (E62); và khi hoàn thuế theo hình thức này thì không phải làm báo cáo quyết toán.
2, Bán nắp chai này cho các doanh nghiệp mua trong nước => Loại hình này A11

Tìm thành viên