Help Mã HS và thủ tục nhập khẩu hóa chất NABAKEM

richkingng

Moderator
Reaction score
294
@mchau177 , mình có gửi câu hỏi cục hóa chất và họ trả lời như thế này nè,sản phẩm của mình là hợp chất và đã là thành phẩm nên không phải khai báo hóa chất
"- Thông tin doanh nghiệp cung cấp chưa có mã số HS nên phòng chưa thể trả lời chính xác, dựa trên hình ảnh sản phẩm công ty gửi đính kèm thì nhiều khả năng đây là mặt hàng thành phẩm. Hiện nay, Công ty nhập khẩu mặt hàng thành phẩm sẽ không thuộc Phụ lục V Nghị định số 26/2011/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2011 của Chính phủ quy định Danh mục hóa chất phải khai báo, khi nhập khẩu mặt hàng thành phẩm, Công ty không phải thực hiện thủ tục khai báo hóa chất với Cục Hóa chất."
Cục trả lời vậy là chuẩn rồi, tuy nhiên tùy theo HS code nữa, đợt trước mình có nhập thành phẩm sơn mà vẫn bị HQ bắt đi KBHC nữa đó.^^

Võ Bốn

Member
Reaction score
35
Cục trả lời vậy là chuẩn rồi, tuy nhiên tùy theo HS code nữa, đợt trước mình có nhập thành phẩm sơn mà vẫn bị HQ bắt đi KBHC nữa đó.^^
sau đó em gọi trực tiếp thì họ không nói là thành phẩm thì đc miễn khai báo hóa chất mà trong hợp chất đó có chất nào nằm trong DM khai báo thì phải khai báo, vậy là lúc trước chắc sp sơn bên a có chất gì nằm trong danh mục kbhc rồi
Em nhập dạng bình xịt vậy có phải đi kiểm tra chất lượng không anh?

Võ Bốn

Member
Reaction score
35
Hi bạn, vậy bạn hỏi qua email hay gọi qua đường dây nóng nào thế? vì trước đó mình khó liên lạc qua điện thoại
Mình tra google cục hóa chất rồi gửi qua mail, sau đó lấy số đt hỏi nữa
SDT 02422205118 số này là gọi hỏi dễ này

richkingng

Moderator
Reaction score
294
sau đó em gọi trực tiếp thì họ không nói là thành phẩm thì đc miễn khai báo hóa chất mà trong hợp chất đó có chất nào nằm trong DM khai báo thì phải khai báo, vậy là lúc trước chắc sp sơn bên a có chất gì nằm trong danh mục kbhc rồi
Em nhập dạng bình xịt vậy có phải đi kiểm tra chất lượng không anh?
Bình xịt dạng này thì thường là không phải khai báo, mình có nhập một số dạng xịt hóa chất sử dụng trong chăm sóc xe hơi cũng có thành phần hóa chất nhưng không phải khai báo nhé.^^

Võ Bốn

Member
Reaction score
35
Bình xịt dạng này thì thường là không phải khai báo, mình có nhập một số dạng xịt hóa chất sử dụng trong chăm sóc xe hơi cũng có thành phần hóa chất nhưng không phải khai báo nhé.^^
Em mới gọi hải quan chỗ em nói bình này chịu áp lực khí nên phải đi kiểm tra chất lượng đó anh?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385

Võ Bốn

Member
Reaction score
35
KHai báo hóa chất và kiểm tra chất lượng là hai cái khác nhau nhé. Kiểm tra chất lượng là của bình chứ không phải của hóa chất (Quy định tại Thông tư số 03/2010/TT-BLĐTBXH )
Dạ hải quan nói hóa chất nhập về trong bình chịu áp lực khí nén nên phải kiểm tra chất lượng cái bình đó anh, còn hóa chất thì em kiểm tra với Cục hóa chất là không khai báo rồi.

Huu Huong

Member
Reaction score
10
Em chào mọi người,

Khách bên em có nhập hàng hóa chất, tên gọi: Boiler cleaning agent (Chất tẩy rỉ, làm sạch bề mặt). Mã HS: 3402.20.91. Kèm MSDS.
Trước giờ họ chỉ nhập một số mặt hàng liên quan đến cơ khí, máy móc, vật liệu xây dựng thôi chứ chưa nhập hóa chất bao giờ. Em thì cũng chưa làm hàng hóa chất bao giờ cả.
Anh chị em cho em hỏi là khách bên em nhập khẩu có cần xin giấy phép gì ko, cần thay đổi giấy phép kinh doanh ko, và thủ tục nhập khẩu như thế nào ạ?

Em xin cảm ơn!

Đính kèm

richkingng

Moderator
Reaction score
294
Em chào mọi người,

Khách bên em có nhập hàng hóa chất, tên gọi: Boiler cleaning agent (Chất tẩy rỉ, làm sạch bề mặt). Mã HS: 3402.20.91. Kèm MSDS.
Trước giờ họ chỉ nhập một số mặt hàng liên quan đến cơ khí, máy móc, vật liệu xây dựng thôi chứ chưa nhập hóa chất bao giờ. Em thì cũng chưa làm hàng hóa chất bao giờ cả.
Anh chị em cho em hỏi là khách bên em nhập khẩu có cần xin giấy phép gì ko, cần thay đổi giấy phép kinh doanh ko, và thủ tục nhập khẩu như thế nào ạ?

Em xin cảm ơn!
Hàng này chỉ phải khai báo hóa chất mã CAS: 144-55-8 ( ORGANIC SALT ) thôi nhé
Khai trên trang 1 cửa, bạn thao khảo bài hướng dẫn khai trên web nhé.

Huu Huong

Member
Reaction score
10
Hàng này chỉ phải khai báo hóa chất mã CAS: 144-55-8 ( ORGANIC SALT ) thôi nhé
Khai trên trang 1 cửa, bạn thao khảo bài hướng dẫn khai trên web nhé.
Dạ. Nhưng mà có cần phải bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh hóa chất trên giấy phép kinh doanh ko anh ha?

Huu Huong

Member
Reaction score
10
Mọi người cho em hỏi thêm ạ.

Em thấy khai báo hóa chất trên Cổng thông tin 1 cửa cần tải file MSDS tiếng Việt lên.
Em mới có bản tiếng Anh của chất "Boiler Cleaning Agent".
Vậy khi em chuyển đổi MSDS sang tiếng Việt thì chỉ cần cung cấp thông tin MSDS chất phải khai báo - ORGANIC SALT (Cas No. 144-55-8) - hay là phải khai báo hết các chất có trong thành phẩm "Boiler Cleaning Agent" nhỉ?

Em xin cảm ơn!

Tìm thành viên